ਦੁਨੀਆਂ ਦੀ ਪਹਿਲੀ ਮਹਿਲਾ ਡਾਕਟਰ ਅਗਨੋਡਿਸ

26

ਦੁਨੀਆਂ ਦੀ ਪਹਿਲੀ ਮਹਿਲਾ ਡਾਕਟਰ ਅਗਨੋਡਿਸ :-ਪ੍ਰਾਚੀਨ ਯੂਨਾਨ ਵਿੱਚ, ਔਰਤਾਂ ਨੂੰ ਦਵਾਈ ਦਾ ਅਧਿਐਨ ਕਰਨ ਦੀ ਮਨਾਹੀ ਸੀ। 300BC ਵਿੱਚ ਪੈਦਾ ਹੋਈ, ਐਗਨੋਡਿਸ ਨੇ ਆਪਣੇ ਵਾਲ ਕੱਟੇ ਅਤੇ ਇੱਕ ਆਦਮੀ ਦੇ ਰੂਪ ਵਿੱਚ ਅਲੈਗਜ਼ੈਂਡਰੀਆ ਮੈਡੀਕਲ ਸਕੂਲ ਵਿੱਚ ਦਾਖਲ ਹੋਈ। ਡਾਕਟਰੀ ਦੀ ਪੜ੍ਹਾਈ ਪੂਰੀ ਕਰਨ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਐਥਨਜ਼ ਦੀਆਂ ਸੜਕਾਂ ‘ਤੇ ਘੁੰਮਦੇ ਹੋਏ, ਉਸ ਨੇ ਜਣੇਪੇ ਵਾਲੀ ਔਰਤ ਦੇ ਰੋਣ ਦੀ ਆਵਾਜ਼ ਸੁਣੀ। ਹਾਲਾਂਕਿ, ਔਰਤ, ਦਰਦ ਨਾਲ ਕੁਰਲਾਉਂਦੀ, ਨਹੀਂ ਚਾਹੁੰਦੀ ਸੀ ਕਿ ਐਗਨੋਡਿਸ ਉਸ ਨੂੰ ਛੂਹੇ ਕਿਉਂਕਿ ਉਹ ਸੋਚਦੀ ਸੀ ਕਿ ਉਹ ਇੱਕ ਆਦਮੀ ਸੀ। ਐਗਨੋਡਿਸ ਨੇ ਬਿਨਾਂ ਕਿਸੇ ਦੇ ਦੇਖੇ ਆਪਣੇ ਕੱਪੜੇ ਉਤਾਰ ਕੇ ਸਾਬਤ ਕੀਤਾ ਕਿ ਉਹ ਔਰਤ ਸੀ। ਇਹ ਘਟਨਾ ਔਰਤਾਂ ਵਿੱਚ ਫੈਲ ਗਈ ਅਤੇ ਸਾਰੀਆਂ ਔਰਤਾਂ ਜੋ ਬਿਮਾਰ ਸਨ, ਅਗਨੋਡਿਸ ਕੋਲ ਜਾਣ ਲੱਗੀਆਂ। ਈਰਖਾਲੂ, ਮਰਦ ਡਾਕਟਰਾਂ ਨੇ ਐਗਨੋਡਿਸ, ਜਿਸ ਨੂੰ ਉਹ ਮਰਦ ਸਮਝਦੇ ਸਨ, ਔਰਤ ਮਰੀਜ਼ਾਂ ਨੂੰ ਭਰਮਾਉਣ ਦਾ ਦੋਸ਼ ਲਗਾਇਆ। ਇਸ ਦੋਸ਼ ‘ਚ ਅਦਾਲਤ ‘ਚ ਪੇਸ਼ ਕੀਤੀ ਗਈ ਐਗਨੋਡਿਸ ਨੂੰ ਮੌਤ ਦੀ ਸਜ਼ਾ ਸੁਣਾਈ ਗਈ। ਇਸ ਲਈ ਆਪਣੀ ਜਾਨ ਬਚਾਉਣ ਲਈ ਉਸ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਉਹ ਔਰਤ ਹੈ, ਮਰਦ ਨਹੀਂ। ਇਸ ਵਾਰ, ਉਸਨੂੰ ਦਵਾਈ ਦੀ ਪੜ੍ਹਾਈ ਕਰਨ ਅਤੇ ਇੱਕ ਔਰਤ ਵਜੋਂ ਦਵਾਈ ਦਾ ਅਭਿਆਸ ਕਰਨ ਲਈ ਮੌਤ ਦੀ ਸਜ਼ਾ ਸੁਣਾਈ ਗਈ ਸੀ। ਸਾਰੀਆਂ ਔਰਤਾਂ ਨੇ ਬਗਾਵਤ ਕੀਤੀ, ਖਾਸ ਕਰਕੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਜੱਜਾਂ ਦੀਆਂ ਪਤਨੀਆਂ ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਮੌਤ ਦੀ ਸਜ਼ਾ ਦਿੱਤੀ ਸੀ। ਕਈਆਂ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਜੇ ਅਗਨੋਡਿਸ ਮਾਰੀ ਗਈ, ਤਾਂ ਉਹ ਉਸ ਦੇ ਨਾਲ ਆਪਣੀ ਮੌਤ ‘ਤੇ ਜਾਣਗੇ। ਆਪਣੀਆਂ ਪਤਨੀਆਂ ਅਤੇ ਹੋਰ ਔਰਤਾਂ ਦੇ ਦਬਾਅ ਨੂੰ ਝੱਲਣ ਤੋਂ ਅਸਮਰੱਥ, ਜੱਜਾਂ ਨੇ ਐਗਨੋਡਿਸ ਦੀ ਸਜ਼ਾ ਨੂੰ ਹਟਾ ਦਿੱਤਾ, ਅਤੇ ਹੁਣ ਤੋਂ ਔਰਤਾਂ ਨੂੰ ਵੀ ਦਵਾਈ ਦੀ ਪ੍ਰੈਕਟਿਸ ਕਰਨ ਦੀ ਇਜਾਜ਼ਤ ਦਿੱਤੀ ਗਈ ਸੀ, ਬਸ਼ਰਤੇ ਉਹ ਸਿਰਫ਼ ਔਰਤਾਂ ਦੀ ਦੇਖਭਾਲ ਕਰਨ। ਇਸ ਤਰ੍ਹਾਂ, ਐਗਨੋਡਿਸ ਨੇ ਇਤਿਹਾਸ ਵਿੱਚ ਪਹਿਲੀ ਮਹਿਲਾ ਡਾਕਟਰ ਅਤੇ ਗਾਇਨੀਕੋਲੋਜਿਸਟ ਵਜੋਂ ਆਪਣੀ ਪਛਾਣ ਬਣਾਈ ।

Gurbhej Singh Anandpuri
Author: Gurbhej Singh Anandpuri

ਮੁੱਖ ਸੰਪਾਦਕ

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

FOLLOW US

TRENDING NEWS

Advertisement

GOLD & SILVER PRICE

× How can I help you?