ਔਖੀ ਪ੍ਰੀਖਿਆ ਵਿੱਚੋਂ ਨਿਕਲ ਕੇ ਇਸ ਮੁਕਾਮ ਤੇ ਪਹੁੰਚੀ ਹੈ ਪੰਜਾਬ ਦੀ ਧੀ “ਕਮਲਪ੍ਰੀਤ ਕੌਰ “

13

ਕਮਲਪ੍ਰੀਤ ਦਾ 8 ਵੀਂ ਦਾ ਨਤੀਜਾ ਆ ਗਿਆ ਸੀ, ਉਸ ਨੂੰ ਕੋਈ ਉਮੀਦ ਨਹੀਂ ਸੀ … ਅਤੇ ਇਹ ਉਸੇ ਤਰ੍ਹਾਂ ਹੋਇਆ … ਅੰਗਰੇਜ਼ੀ ਅਤੇ ਗਣਿਤ ਵਿੱਚ 33 ਅੰਕ ਆਏ ਸਨ, ਹੋਰ ਵਿਸ਼ਿਆਂ ਵਿੱਚ ਵੀ ਸਥਿਤੀ ਬਹੁਤ ਚੰਗੀ ਨਹੀਂ ਸੀ.

ਕਮਲਪ੍ਰੀਤ ਦੀ ਸੌਦੇ ਦੀ ਗੁੱਡੀ ਬਚਪਨ ਤੋਂ ਹੀ ਭਾਰੀ ਸੀ, 8 ਵੀਂ ਕਲਾਸ ਵਿੱਚ ਹੀ 5 ਫੁੱਟ 9 ਇੰਚ ਦੀ ਉਚਾਈ, ਭਾਰੀ ਸਰੀਰ ਪ੍ਰਾਪਤ ਕੀਤਾ … ਕੀ ਕੋਈ ਸਦਭਾਵਨਾ ਅਸੰਤੁਲਨ, ਜੈਨੇਟਿਕਸ ਜਾਂ ਖਰਾਬ ਜੀਵਨ ਸ਼ੈਲੀ ਸੀ …. ਪਤਾ ਨਹੀਂ

ਇਹ ਸਿਰਫ ਜਾਣਿਆ ਜਾਂਦਾ ਸੀ ਕਿ ਡੱਬਾ ਪੜ੍ਹਾਈ ਵਿੱਚ ਗੋਲ ਹੈ, ਸਰੀਰ ਦੇ ਕਾਰਨ, ਇਹ ਮਜ਼ਾਕ ਦਾ ਵਿਸ਼ਾ ਬਣ ਗਿਆ ਸੀ, ਕੁਝ ਮੋਟੋ ਬੋਲਦੇ ਸਨ ਅਤੇ ਕੁਝ ਮੱਝ ਬੋਲਦੇ ਸਨ. ਮਾਪੇ ਚਿੰਤਤ ਸਨ ਕਿ ਲੜਕੀ ਨਾ ਤਾਂ ਨੌਕਰੀ ਦੇ ਯੋਗ ਹੈ ਅਤੇ ਨਾ ਹੀ ਵਿਆਹੀ ਹੋਈ ਹੈ, ਮੈਨੂੰ ਨਹੀਂ ਪਤਾ ਕਿ ਉਸ ਨਾਲ ਕੀ ਹੋਵੇਗਾ.

10 ਵੀਂ ਜਮਾਤ ਦੇ ਨਤੀਜੇ ਆਏ …… ਉਹ 33 ਨੰਬਰ ਹੁਣ 35 36 ਹਨ… ਬਸ ਇਹੀ ਫਰਕ ਸੀ… ਬਾਕੀ ਉਹੀ ਪੁਰਾਣੀ ਕਹਾਣੀ। ਕਮਲਪ੍ਰੀਤ ਹੁਣ ਉਦਾਸੀ ਮਹਿਸੂਸ ਕਰ ਰਹੀ ਸੀ… .. ਇਸ ਸਮੱਸਿਆ ਤੋਂ ਬਾਹਰ ਨਿਕਲਣ ਦਾ ਕੋਈ ਰਸਤਾ ਨਹੀਂ ਸੀ.

ਪਿੰਡ ਦੇ ਕੁਝ ਲੋਕਾਂ ਅਤੇ ਖੇਡ ਅਧਿਆਪਕ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਸਰੀਰ ਭਾਰੀ ਹੈ, ਇਸ ਲਈ ਤੁਸੀਂ ਹੋਰ ਖੇਡਾਂ ਨਹੀਂ ਖੇਡ ਸਕਦੇ, ਪਰ ਤੁਸੀਂ ਨਿਸ਼ਚਤ ਤੌਰ ਤੇ ਸ਼ਾਟ ਪੁਟ ਖੇਡ ਸਕਦੇ ਹੋ.

ਕਮਲਪ੍ਰੀਤ ਦੇ ਪਿਤਾ ਇੱਕ ਕਿਸਾਨ ਸਨ, ਪੈਸਿਆਂ ਦੀ ਸਮੱਸਿਆ ਵੀ ਸੀ, ਨਾਲ ਹੀ ਲੜਕੀ ਪੜ੍ਹਨ -ਲਿਖਣ ਵਿੱਚ ਬੇਕਾਰ ਸੀ, ਸਰੀਰ ਨਾਲੋਂ ਭਾਰੀ ਸੀ … ਅਜਿਹੀ ਸਥਿਤੀ ਵਿੱਚ, ਵਿਆਹ ਕਰਵਾਉਣਾ ਆਪਣੇ ਆਪ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਯੁੱਧ ਵਰਗਾ ਸੀ. ਕਮਲਪ੍ਰੀਤ ਨੇ ਮਹਿਸੂਸ ਕੀਤਾ ਕਿ ਸ਼ਾਇਦ ਖੇਡਾਂ ਵਿਆਹ ਤੋਂ ਬਚਣ ਦਾ ਤਰੀਕਾ ਹੋ ਸਕਦੀਆਂ ਹਨ, ਕੁਝ ਵੱਡੇ ਲੋਕਾਂ ਨੇ ਸਮਝਾਇਆ ਕਿ ਹੋ ਸਕਦਾ ਹੈ ਕਿ ਜੇ ਤੁਸੀਂ ਖੇਡਾਂ ਵਿੱਚ ਸਹੀ ਨਿਕਲੋ ਤਾਂ ਤੁਹਾਨੂੰ ਨੌਕਰੀ ਵੀ ਮਿਲ ਸਕਦੀ ਹੈ.

ਕਮਲਪ੍ਰੀਤ ਨੇ ਸ਼ਾਟ ਪੁਟ ਖੇਡਣਾ ਸ਼ੁਰੂ ਕੀਤਾ, ਅਤੇ ਸ਼ੁਰੂਆਤ ਵਿੱਚ ਬਹੁਤ ਸ਼ੁਕੀਨ ਸੀ ….. ਹੌਲੀ ਹੌਲੀ ਟਰੈਕ ‘ਤੇ ਆਉਣਾ ਸ਼ੁਰੂ ਕੀਤਾ ਅਤੇ ਫਿਰ ਪੰਜਾਬ ਵਿੱਚ 4 ਵਾਂ ਰੈਂਕ ਵੀ ਆਇਆ. ਪਰ ਹੁਣ ਮੈਨੂੰ ਅੱਗੇ ਵਧਣਾ ਸੀ, ਕਮਲਪ੍ਰੀਤ ਸਾਈ (ਸਪੋਰਟਸ ਅਥਾਰਟੀ ਆਫ਼ ਇੰਡੀਆ) ਦੇ ਸਿਖਲਾਈ ਕੇਂਦਰ ਵਿੱਚ ਗਈ ਤਾਂ ਜੋ ਉਹ ਤਕਨੀਕੀ ਸਿਖਲਾਈ ਵੀ ਲੈ ਸਕੇ …… ਉੱਥੋਂ ਦੇ ਕੋਚ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਚਰਚਾ ਸੁੱਟਣਾ ਤੁਹਾਡੇ ਲਈ suitੁਕਵਾਂ ਹੋਵੇਗਾ … ਕਮਲਪ੍ਰੀਤ ਵਿਆਹ ਤੋਂ ਬਚਣ ਅਤੇ ਨੌਕਰੀ ਲੈਣ ਲਈ ਕੁਝ ਵੀ ਕਰਨ ਲਈ ਤਿਆਰ ਸੀ।

ਪਿਤਾ ਸਾਈ ਸੈਂਟਰ ਭੇਜਣ ਲਈ ਤਿਆਰ ਸਨ, ਪਰ ਮਾਂ ਸਹਿਮਤ ਨਹੀਂ ਸੀ, ਉਹ ਮਹਿਸੂਸ ਕਰ ਰਹੀ ਸੀ ਕਿ ਇਹ ਕੁੜੀ ਹੋਸਟਲ ਵਿੱਚ ਕਿਵੇਂ ਰਹੇਗੀ, ਉਹ ਕੀ ਖਾਏਗੀ, ਆਪਣੀ ਦੇਖਭਾਲ ਕਿਵੇਂ ਕਰੇਗੀ.

ਪਰ ਸਮੱਸਿਆ ਇੱਕ ਹੋਰ ਆ ਗਈ, ਕਮਲਪ੍ਰੀਤ ਸਿਖਲਾਈ ਲੈ ਰਹੀ ਸੀ, ਪਰ ਸਾਈ ਦੇ ਹੋਸਟਲ ਵਿੱਚ ਜਗ੍ਹਾ ਨਹੀਂ ਮਿਲੀ. ਉਸ ਨੂੰ ਦਸਮੇਸ਼ ਗਰਲਜ਼ ਸੀਨੀਅਰ ਸੈਕੰਡਰੀ ਸਕੂਲ ਦੇ ਹੋਸਟਲ ਵਿੱਚ ਰਹਿਣਾ ਪਿਆ, ਜਿੱਥੋਂ ਉਸਨੇ 11 ਵੀਂ ਅਤੇ 12 ਵੀਂ ਦੀ ਪੜ੍ਹਾਈ ਕੀਤੀ।

ਸਾਈ ਦੇ ਹੋਸਟਲ ਵਿੱਚ ਸਹੂਲਤਾਂ ਵਧੇਰੇ ਸਨ, ਖੁਰਾਕ ਦਾ ਵੀ ਧਿਆਨ ਰੱਖਿਆ ਗਿਆ, ਕੋਚ ਅਤੇ ਖੇਡਣ ਦੀਆਂ ਸਹੂਲਤਾਂ ਵੀ ਉਪਲਬਧ ਸਨ. ਪਰ ਕਮਲਪ੍ਰੀਤ ਨੇ ਇਸ ਚੁਣੌਤੀ ਨੂੰ ਆਪਣੇ ਸਿਰ ਵੀ ਲੈ ਲਿਆ… .. ਆਪਣੀ ਪੜ੍ਹਾਈ ਅਤੇ ਸਿਖਲਾਈ ਦੇ ਨਾਲ ਗਿਆ, ਇਕੱਲੀ ਰਹੀ, ਸਕੂਲ ਦੇ ਹੋਸਟਲ ਤੋਂ ਕੱਚੀਆਂ ਪੱਕੀਆਂ ਰੋਟੀਆਂ ਖਾਧਾ… .ਅਤੇ ਕਿਸੇ ਤਰ੍ਹਾਂ 12 ਵੀਂ ਪਾਸ ਕਰ ਲਈ.

ਸਵੇਰੇ 4 ਵਜੇ ਉੱਠਣਾ, ਸਾਈ ਜਾਣ ਲਈ ਤਿਆਰ ਹੋਣਾ, ਸਿਖਲਾਈ, ਫਿਰ ਸਕੂਲ ਵਿੱਚ ਪੜ੍ਹਨਾ, ਸ਼ਾਮ ਨੂੰ ਦੁਬਾਰਾ ਸਿਖਲਾਈ ਲਈ ਜਾਣਾ … 16-17 ਸਾਲ ਦੀ ਲੜਕੀ ਲਈ ਇਹ ਸੌਖਾ ਕੰਮ ਨਹੀਂ ਸੀ.

ਕਮਲਪ੍ਰੀਤ ਨੇ 2013 ਵਿੱਚ ਬੰਗਲੌਰ ਵਿੱਚ ਆਯੋਜਿਤ ਰਾਸ਼ਟਰੀ ਮੁਕਾਬਲੇ ਵਿੱਚ ਕਾਂਸੀ ਦਾ ਤਮਗਾ ਜਿੱਤਿਆ ਸੀ, ਅਤੇ ਉਸਦੇ ਬਾਅਦ ਉਸਦੀ ਜਿੰਦਗੀ ਬਦਲ ਗਈ। … ਉਸਨੂੰ ਇਹ ਵੇਖਕੇ ਹੈਰਾਨੀ ਹੋਈ … ਕਿ ਲੋਕ ਇੱਕ ਬੇਕਾਰ, ਸਰੀਰ ਚੁੰਬੀ ਵਾਲੀ ਕੁੜੀ ਦੇ ਨਾਲ ਸੈਲਫੀ ਵੀ ਲੈ ਸਕਦੇ ਹਨ ….. ਇਸ ਘਟਨਾ ਨੇ ਉਸ ਨੂੰ ਪ੍ਰੇਰਣਾ ਦਿੱਤੀ, ਕਿ ਹੁਣ ਉਸ ਨੂੰ ਬਿਹਤਰ ਕਰਨਾ ਹੈ, ਅਤੇ ਅੱਗੇ ਖੇਡਣਾ ਹੈ … ਹੁਣ ਦੇਸ਼ ਲਈ ਖੇਡਣਾ ਹੈ.

ਬਸ ਉਸੇ ਦਿਨ ਤੋਂ ਕਮਲਪ੍ਰੀਤ ਨੇ ਇਸ ਖੇਡ ਨੂੰ ਗੰਭੀਰਤਾ ਨਾਲ ਲੈਣਾ ਸ਼ੁਰੂ ਕਰ ਦਿੱਤਾ, ਸਿਖਲਾਈ ਅਤੇ ਖੁਰਾਕ ਵੱਲ ਵੀ ਧਿਆਨ ਦੇਣਾ ਸ਼ੁਰੂ ਕਰ ਦਿੱਤਾ, ਬੰਗਲੌਰ ਵਿੱਚ ਜਿੱਤੇ ਗਏ ਤਗਮੇ ਦੇ ਕਾਰਨ, ਹੁਣ ਉਸਨੂੰ ਸਾਈ ਹੋਸਟਲ ਵਿੱਚ ਜਗ੍ਹਾ ਮਿਲੀ, ਸਿਖਲਾਈ ਸਹੂਲਤਾਂ ਵੀ ਵਧੀਆ ਹੋ ਗਈਆਂ. ਫਿਰ ਕਮਲ ਅੰਡਰ 18 ਅਤੇ ਅੰਡਰ 20 ਦੀ ਨੈਸ਼ਨਲ ਚੈਂਪੀਅਨ ਵੀ ਬਣੀ

ਫਿਰ 2017 ਵਿੱਚ, ਕਮਲਪ੍ਰੀਤ ਨੇ ਅੰਡਰ 20 ਦਾ ਰਾਸ਼ਟਰੀ ਰਿਕਾਰਡ ਤੋੜ ਦਿੱਤਾ, ਜੋ 16 ਸਾਲ ਪਹਿਲਾਂ 2001 ਵਿੱਚ ਬਣਾਇਆ ਗਿਆ ਸੀ। ਇਸ ਪ੍ਰਦਰਸ਼ਨ ਦੇ ਕਾਰਨ, ਕਮਲ ਨੂੰ 2017 ਵਿੱਚ ਵਰਲਡ ਯੂਨੀਵਰਸਿਟੀ ਗੇਮਜ਼ ਤਾਈਵਾਨ ਜਾਣ ਦਾ ਮੌਕਾ ਮਿਲਿਆ, ਇਹ ਉਸਦੀ ਪਹਿਲੀ ਅੰਤਰਰਾਸ਼ਟਰੀ ਯਾਤਰਾ ਸੀ, ਜਿੱਥੇ ਉਸਨੂੰ 6 ਵਾਂ ਰੈਂਕ ਮਿਲਿਆ ਸੀ।

2017 ਵਿੱਚ ਹੀ ਕਮਲਪ੍ਰੀਤ ਨੂੰ ਖੇਡਾਂ ਦੇ ਕਾਰਨ ਰੇਲਵੇ ਵਿੱਚ ਨੌਕਰੀ ਮਿਲ ਗਈ, ਉਸਦੀ ਤਨਖਾਹ 21000 ਸੀ, ਪਰ ਫਿਰ ਵੀ ਸਿਖਲਾਈ, ਖੁਰਾਕ, ਕੱਪੜੇ, ਜੁੱਤੇ ਵਰਗੀਆਂ ਚੀਜ਼ਾਂ ਖਰੀਦਣ ਵਿੱਚ ਸਮੱਸਿਆ ਸੀ.

ਪਰ ਸਥਿਤੀ ਉਦੋਂ ਬਦਲ ਗਈ ਜਦੋਂ 2019 ਵਿੱਚ, ਬੰਗਲੌਰ ਸਥਿਤ ਗੋ ਸਪੋਰਟਸ Foundation ਨੇ ਕਮਲਪ੍ਰੀਤ ਨੂੰ ਸਪਾਂਸਰ ਕਰਨਾ ਸ਼ੁਰੂ ਕਰ ਦਿੱਤਾ. ਇਹ ਸੰਸਥਾ ਅਭਿਨਵ ਬਿੰਦਰਾ, ਰਾਹੁਲ ਦ੍ਰਾਵਿੜ ਅਤੇ ਪੁਲੇਲਾ ਗੋਪੀਚੰਦ ਦੀ ਹੈ, ਜੋ ਉਭਰਦੇ ਖਿਡਾਰੀਆਂ ਦਾ ਸਮਰਥਨ ਕਰਦੀ ਹੈ।

ਹੁਣ ਇਹ ਸੰਸਥਾ ਕਮਲਪ੍ਰੀਤ ਦੀ ਖੁਰਾਕ, ਸਿਖਲਾਈ, ਭੋਜਨ, ਕੱਪੜੇ, ਜੁੱਤੀਆਂ ਦਾ ਧਿਆਨ ਰੱਖ ਰਹੀ ਸੀ ਅਤੇ ਟੀਚਾ ਓਲੰਪਿਕ ਸੀ. ਉਸੇ ਸਾਲ 2019 ਦੇ ਫੈਡਰੇਸ਼ਨ ਕੱਪ ਵਿੱਚ ਗੋਲਡ ਮੈਡਲ ਜਿੱਤਿਆ।

ਗੋ ਸਪੋਰਟਸ ਦੇ ਪੇਸ਼ੇਵਰਾਂ ਨੇ ਕਮਲਪ੍ਰੀਤ ਨੂੰ ਮਾਨਸਿਕ ਤੌਰ ਤੇ ਮਜ਼ਬੂਤ ​​ਬਣਾਇਆ, ਕਿਉਂਕਿ ਇਹ ਕਮੀ ਉਸ ਵਿੱਚ ਸੀ. ਫੈਡਰੇਸ਼ਨ ਕੱਪ ਦੀ ਇੱਕ ਘਟਨਾ ਸੀ, ਜਿੱਥੇ ਕਮਲਪ੍ਰੀਤ ਨੇ ਪਹਿਲੀ ਵਾਰ 65 ਮੀਟਰ ਸੁੱਟਿਆ ਅਤੇ ਰਾਸ਼ਟਰੀ ਰਿਕਾਰਡ ਤੋੜਿਆ, ਅਤੇ ਨਾਲ ਹੀ 65 ਮੀਟਰ ਤੋਂ ਜ਼ਿਆਦਾ ਦੂਰ ਸੁੱਟਣ ਵਾਲੀ ਭਾਰਤ ਦੀ ਪਹਿਲੀ ਔਰਤ ਬਣੀ …… ਉਤਸ਼ਾਹਿਤ ਹੋ ਗਈ ।

ਗੋ ਸਪੋਰਟਸ ਨੇ ਭਾਵਨਾਤਮਕ ਅਤੇ ਮਾਨਸਿਕ ਨਿਯੰਤਰਣ ਦੀ ਸਿਖਲਾਈ ਪ੍ਰਾਪਤ ਕੀਤੀ ਅਤੇ ਫਿਰ ਮਾਰਚ 2021 ਵਿੱਚ ਕਮਲਪ੍ਰੀਤ ਨੇ ਇੰਡੀਅਨ ਗ੍ਰਾਂ ਪ੍ਰੀ ਵਿੱਚ 66.59 ਮੀਟਰ ਦਾ ਨਵਾਂ ਰਿਕਾਰਡ ਕਾਇਮ ਕੀਤਾ ਅਤੇ ਵਿਸ਼ਵ ਵਿੱਚ 6 ਵੇਂ ਰੈਂਕ ਤੇ ਪਹੁੰਚ ਗਈ।

ਇਸ ਕਾਰਗੁਜ਼ਾਰੀ ਦੇ ਕਾਰਨ, ਉਸਨੂੰ ਓਲੰਪਿਕਸ ਵਿੱਚ ਜਗ੍ਹਾ ਮਿਲੀ, ਅਤੇ ਕਮਲ ਨੇ ਉੱਥੇ ਵੀ ਕਿੰਨਾ ਸ਼ਾਨਦਾਰ ਪ੍ਰਦਰਸ਼ਨ ਕੀਤਾ। 64 ਮੀਟਰ, ਅਤੇ ਕਮਲਪ੍ਰੀਤ ਸਿੱਧੇ ਫਾਈਨਲ ਲਈ ਕੁਆਲੀਫਾਈ ਕਰਨ ਵਾਲੇ 2 ਅਥਲੀਟਾਂ ਵਿੱਚੋਂ ਇੱਕ ਸੀ.

ਪਿਛਲੀ ਵਾਰ ਓਲੰਪਿਕ ਸੋਨ ਤਮਗਾ ਜੇਤੂ ਸੈਂਡਰਾ ਪੇਰਕੋਵਿਕ 63.75 ਮੀਟਰ ਸੁੱਟਣ ਵਿੱਚ ਕਾਮਯਾਬ ਰਹੀ ਸੀ।

ਭਲਕੇ 2 ਅਗਸਤ ਨੂੰ ਫਾਈਨਲ ਹੈ, ਉਮੀਦ ਹੈ ਕਿ ਕਮਲਪ੍ਰੀਤ ਮੈਡਲ ਲੈ ਕੇ ਆਵੇਗੀ …… ਪਰ ਮੇਰੇ ਲਈ ਉਹ ਅਜੇ ਵੀ ਜੇਤੂ ਹੈ ….. ਉਹ ਕੁੜੀ ਜੋ ਸਿਰਫ 10 ਸਾਲ ਪਹਿਲਾਂ ਅਸਫਲਤਾ ਨਾਲ ਜੂਝ ਰਹੀ ਸੀ, ਇਸ ਵਿੱਚ ਕੋਈ ਰਸਤਾ ਨਹੀਂ ਹੈ ਇਹ ਉਸਦੇ ਸਾਹਮਣੇ ਸੀ, ਇਹ ਨਹੀਂ ਸੀ, ਕੋਈ ਵਿਆਹ ਨਹੀਂ ਕਰਦਾ, ਕੋਈ ਨੌਕਰੀ ਨਹੀਂ ਦਿੰਦਾ …. ਉਸਨੇ ਇਹ ਕਾਰਨਾਮੇ ਸਿਰਫ 25 ਸਾਲ ਦੀ ਮਿਹਨਤ ਦੀ ਉਮਰ ਵਿੱਚ ਹੀ ਕੀਤੇ ਹਨ …

10 ਸਾਲ ਪਹਿਲਾਂ 8 ਵੀਂ ਦਾ ਨਤੀਜਾ ਵੇਖਣ ਲਈ ਕਮਲਪ੍ਰੀਤ ਇਕੱਲੀ ਸੀ, ਕੱਲ੍ਹ ਸਾਰਾ ਦੇਸ਼ ਦੇਖੇਗਾ…. ਪਹਿਲਾਂ ਇੱਥੇ ਅਸਫਲਤਾ ਦਾ ਦ੍ਰਿਸ਼ ਹੁੰਦਾ ਸੀ ਪਰ ਇਸ ਵਾਰ ਦੇਸ਼ ਭਰ ਵਿੱਚ ਤਿਰੰਗਾ ਲਹਿਰਾਇਆ ਜਾਵੇਗਾ.

Gurbhej Singh Anandpuri
Author: Gurbhej Singh Anandpuri

ਮੁੱਖ ਸੰਪਾਦਕ

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

FOLLOW US

TRENDING NEWS

Advertisement

GOLD & SILVER PRICE

× How can I help you?