ਯੂਰਪੀਅਨ ਯੂਨੀਅਨ ਦਾ ਵੱਡਾ ਖੁਲਾਸਾ, 527 ਭਾਰਤੀ ਭੋਜਨ ਉਤਪਾਦਾਂ ‘ਚ ਮਿਲੇ ਕੈਂਸਰ ਪੈਦਾ ਕਰਨ ਵਾਲੇ ਰਸਾਇਣ

42

ਇੰਟਰਨੈਸ਼ਨਲ ਡੈਸਕ — ਭਾਰਤ ਤੋਂ ਵਿਦੇਸ਼ਾਂ ਨੂੰ ਨਿਰਯਾਤ ਕੀਤੇ ਜਾਣ ਵਾਲੇ ਮਸਾਲਿਆਂ ਵਿੱਚ ਕੈਂਸਰ ਪੈਦਾ ਕਰਨ ਵਾਲੇ ਰਸਾਇਣਾਂ ਦੀ ਮੌਜੂਦਗੀ ਨੂੰ ਲੈ ਕੇ ਹੰਗਾਮਾ ਅਜੇ ਰੁਕਿਆ ਵੀ ਨਹੀਂ ਹੈ ਕਿ ਇਕ ਹੋਰ ਨਵਾਂ ਖੁਲਾਸਾ ਸਾਹਮਣੇ ਆਇਆ ਹੈ। ਹੁਣ ਇਹ ਕਿਹਾ ਜਾ ਰਿਹਾ ਹੈ ਕਿ ਸਿਰਫ਼ ਮਸਾਲੇ ਹੀ ਨਹੀਂ, ਸਗੋਂ ਭਾਰਤ ਤੋਂ ਵਿਦੇਸ਼ਾਂ ਨੂੰ ਨਿਰਯਾਤ ਕੀਤੇ ਜਾਣ ਵਾਲੇ ਕਈ ਖਾਣ-ਪੀਣ ਵਾਲੇ ਉਤਪਾਦਾਂ ਵਿੱਚ ਵੀ ਕਾਰਸੀਨੋਜਨਿਕ ਰਸਾਇਣਾਂ ਦੀ ਮੌਜੂਦਗੀ ਦਾ ਪਤਾ ਲੱਗਾ ਹੈ। ਤੁਹਾਨੂੰ ਦੱਸ ਦੇਈਏ ਕਿ ਹਾਂਗਕਾਂਗ ਅਤੇ ਸਿੰਗਾਪੁਰ ਪਹਿਲਾਂ ਹੀ ਮਸਾਲੇ ਦੇ ਪਾਊਡਰ ਵਿੱਚ ਪਾਏ ਜਾਣ ਵਾਲੇ ਕਥਿਤ ਇਥੀਲੀਨ ਆਕਸਾਈਡ ‘ਤੇ ਪਾਬੰਦੀ ਲਗਾ ਚੁੱਕੇ ਹਨ। ਈਥੀਲੀਨ ਆਕਸਾਈਡ ਨੂੰ ਕਾਰਸਿਨੋਜਨ ਮੰਨਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ, ਜੋ ਕੈਂਸਰ ਦਾ ਕਾਰਨ ਬਣਦਾ ਹੈ। ਇਸ ਲੜੀ ਵਿੱਚ, ਹਾਲ ਹੀ ਵਿੱਚ ਯੂਰਪੀਅਨ ਯੂਨੀਅਨ (ਈਯੂ) ਨੇ 527 ਭਾਰਤੀ ਭੋਜਨ ਉਤਪਾਦਾਂ ਵਿੱਚ ਇਸ ਐਥੀਲੀਨ ਆਕਸਾਈਡ ਦੀ ਪਛਾਣ ਕੀਤੀ ਹੈ। ਇਕ ਨਿਊਜ਼ ਚੈਨਲ ਦੀ ਰਿਪੋਰਟ ਮੁਤਾਬਕ ਇਸ ‘ਤੇ ਅਗਲੀ ਕਾਰਵਾਈ ਕਰਨ ਦੀ ਤਿਆਰੀ ਚੱਲ ਰਹੀ ਹੈ।

ਈਯੂ ਫੂਡ ਸੇਫਟੀ ਅਥਾਰਟੀ ਨੇ ਕੀਤੀ ਜਾਂਚ 

ਸਤੰਬਰ 2020 ਤੋਂ ਅਪ੍ਰੈਲ 2024 ਤੱਕ ਕੀਤੇ ਗਏ ਨਿਰੀਖਣਾਂ ਵਿੱਚ, ਈਯੂ ਫੂਡ ਸੇਫਟੀ ਅਥਾਰਟੀ ਨੇ ਭਾਰਤ ਤੋਂ ਆਯਾਤ ਕੀਤੇ 527 ਭੋਜਨ ਉਤਪਾਦਾਂ ਵਿੱਚ ਕਾਰਸੀਨੋਜਨਿਕ ਐਥੀਲੀਨ ਆਕਸਾਈਡ ਪਾਇਆ। ਕੈਂਸਰ ਪੈਦਾ ਕਰਨ ਵਾਲੇ ਰਸਾਇਣ ਮੁੱਖ ਤੌਰ ‘ਤੇ 313 ਸੁੱਕੇ ਮੇਵੇ ਅਤੇ ਤਿਲ ਖਾਣ ਵਾਲੀਆਂ ਵਸਤੂਆਂ, 60 ਕਿਸਮਾਂ ਦੀਆਂ ਜੜੀ-ਬੂਟੀਆਂ ਅਤੇ ਮਸਾਲਿਆਂ, 48 ਖੁਰਾਕੀ ਖੁਰਾਕੀ ਵਸਤੂਆਂ ਅਤੇ 34 ਹੋਰ ਖਾਣ-ਪੀਣ ਵਾਲੀਆਂ ਵਸਤਾਂ ਵਿੱਚ ਪਾਏ ਗਏ। ਇਸ ਲੜੀ ਤਹਿਤ, ਅਧਿਕਾਰੀਆਂ ਨੇ ਦੱਸਿਆ ਕਿ 87 ਖੇਪਾਂ ਸਰਹੱਦਾਂ ਤੋਂ ਵਾਪਸ ਆ ਚੁੱਕੀਆਂ ਹਨ ਅਤੇ ਬਾਕੀ ਨੂੰ ਵੀ ਮਾਰਕੀਟ ਤੋਂ ਹਟਾ ਦਿੱਤਾ ਗਿਆ ਹੈ।

ਕੀ ਹੈ ਈਥੀਲੀਨ ਆਕਸਾਈਡ?

ਈਥੀਲੀਨ ਆਕਸਾਈਡ ਇੱਕ ਰੰਗਹੀਣ ਗੈਸ ਹੈ। ਇਹ ਕੀਟਨਾਸ਼ਕ ਅਤੇ ਨਸਬੰਦੀ ਏਜੰਟ ਵਜੋਂ ਵਰਤਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਪਰ ਇਹ ਰਸਾਇਣ ਅਸਲ ਵਿੱਚ ਮੈਡੀਕਲ ਯੰਤਰਾਂ ਨੂੰ ਨਸਬੰਦੀ ਕਰਨ ਲਈ ਵਰਤਿਆ ਜਾਂਦਾ ਸੀ। ਡਾਕਟਰਾਂ ਦਾ ਕਹਿਣਾ ਹੈ ਕਿ ਐਥੀਲੀਨ ਆਕਸਾਈਡ ਦੇ ਪ੍ਰਭਾਵ ਕਾਰਨ ਲਿਮਫੋਮਾ ਅਤੇ ਲਿਊਕੇਮੀਆ ਵਰਗੇ ਕੈਂਸਰ ਹੁੰਦੇ ਹਨ। ਤੁਹਾਨੂੰ ਦੱਸ ਦੇਈਏ ਕਿ ਯੂਰਪੀਅਨ ਯੂਨੀਅਨ ਦੇ ਮੈਂਬਰ ਦੇਸ਼ਾਂ ਵਿੱਚ ਭੋਜਨ ਸੁਰੱਖਿਆ ਦੀ ਪਛਾਣ ਕਰਨ ਵਾਲੇ ਰੈਪਿਡ ਅਲਰਟ ਸਿਸਟਮ ਫਾਰ ਔਨਲਾਈਨ ਸਿਸਟਮ ਫਾਰ ਫੂਡ ਐਂਡ ਫੀਡ (ਆਰਏਐਸਐਫਐਫ) ਤੋਂ ਉਪਲਬਧ ਅੰਕੜਿਆਂ ਵਿੱਚ ਦੋ ਫੀਡਿੰਗ ਉਤਪਾਦਾਂ ਸਮੇਤ 525 ਭੋਜਨ ਉਤਪਾਦਾਂ ਵਿੱਚ ਕੈਂਸਰ ਪੈਦਾ ਕਰਨ ਵਾਲੇ ਰਸਾਇਣਾਂ ਦੀ ਪੁਸ਼ਟੀ ਹੋਈ ਹੈ।

Gurbhej Singh Anandpuri
Author: Gurbhej Singh Anandpuri

ਮੁੱਖ ਸੰਪਾਦਕ

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

FOLLOW US

TRENDING NEWS

Advertisement

GOLD & SILVER PRICE

× How can I help you?