ਪੰਜਾਬ ‘ਚ ਸ਼ਿਵ ਸੈਨਾ ਦੇ ਫਰਜ਼ੀ ਨਾਮ ਥੱਲੇ ਅਨੇਕਾਂ ਜਥੇਬੰਦੀਆਂ, ਹੋਇਆ ਖੁਲਾਸਾ

17

ਪੰਜਾਬ ‘ਚ ਸ਼ਿਵ ਸੈਨਾ ਦੀ ਹੋਂਦ ‘ਤੇ ਕਈ ਸਵਾਲ ਖੜ੍ਹੇ ਹੋ ਗਏ ਹਨ। ਹੁਣ ਇਹ ਗੱਲ ਸਾਹਮਣੇ ਆਈ ਹੈ ਕਿ ਪੰਜਾਬ ਵਿੱਚ ਸ਼ਿਵ ਸੈਨਾ ਦੀਆਂ ਦੋ ਦਰਜਨ ਤੋਂ ਵੱਧ ਜਥੇਬੰਦੀਆਂ ਹਨ। ਹੈਰਾਨੀ ਦੀ ਗੱਲ ਹੈ ਕਿ ਇਨ੍ਹਾਂ ਵਿੱਚੋਂ ਕਈ ਤਾਂ ਰਜਿਸਟਰਡ ਵੀ ਨਹੀਂ ਹਨ। ਪੰਜਾਬੀ ਯੂਨੀਵਰਸਿਟੀ ਪਟਿਆਲਾ ਦੇ ਧਾਰਮਿਕ ਅਧਿਐਨ ਦੇ ਪ੍ਰੋਫੈਸਰ ਗੁਰਮੀਤ ਸਿੰਘ ਸਿੱਧੂ ਅਨੁਸਾਰ ਸੂਬੇ ਵਿੱਚ ਸ਼ਿਵ ਸੈਨਾ ਕੋਲ ਸਾਰੀਆਂ ਫਿਰਕੂ ਜਥੇਬੰਦੀਆਂ ਹਨ ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਸਿਆਸੀ ਵੈਧਤਾ ਨਹੀਂ ਹੈ। ਸਿੱਧੂ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਸ਼ਿਵ ਸੈਨਾ ਮਹਾਰਾਸ਼ਟਰ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਸਿਆਸੀ ਪਾਰਟੀ ਹੈ, ਪਰ ਪੰਜਾਬ ਵਿੱਚ ਸ਼ਿਵ ਸੈਨਾ ਦੀ ਅਜਿਹੀ ਕੋਈ ਸਿਆਸੀ ਬ੍ਰਾਂਡਿੰਗ ਨਹੀਂ ਹੈ।

ਸੂਬੇ ਵਿੱਚ 15-16 ਫਰਜ਼ੀ ਸ਼ਿਵ ਸੈਨਾ

ਪੰਜਾਬ ਵਿੱਚ ਸ਼ਿਵ ਸੈਨਾ ਪਾਰਟੀ (ਬਾਲਾ ਠਾਕਰੇ) ਦੇ ਮੁਖੀ ਯੋਗ ਰਾਜ ਸ਼ਰਮਾ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ, ਰਾਜ ਵਿੱਚ 15-16 ਜਾਅਲੀ ਸ਼ਿਵ ਸੈਨਾ ਹਨ, ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਨਾ ਕੋਈ ਮਾਨਤਾ ਹੈ, ਨਾ ਕੋਈ ਰਜਿਸਟਰੇਸ਼ਨ ਅਤੇ ਨਾ ਹੀ ਸਾਡੇ ਮੁੰਬਈ ਦਫ਼ਤਰ ਨਾਲ ਕੋਈ ਲੈਣਾ-ਦੇਣਾ ਹੈ। ਸ਼ਰਮਾ ਨੇ ਪਹਿਲਾਂ ਕਥਿਤ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਸਿੰਗਲਾ ਨੂੰ ਪਾਰਟੀ ਦਾ ਸੂਬਾ ਮੀਤ ਪ੍ਰਧਾਨ ਦੱਸਿਆ ਸੀ ਪਰ ਹਿੰਸਾ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਖੁਦ ਨੂੰ ਦੂਰ ਕਰ ਲਿਆ ਸੀ। ਸ਼ਰਮਾ ਨੇ ਦਿ ਪ੍ਰਿੰਟ ਨੂੰ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਉਹ ਸ਼ਿਵ ਸੈਨਾ ਦਾ ਹਿੱਸਾ ਹੈ ਜਿਸ ਦੀ ਸਥਾਪਨਾ ਬਾਲਾ ਸਾਹਿਬ ਠਾਕਰੇ ਨੇ ਮਹਾਰਾਸ਼ਟਰ ਵਿੱਚ ਕੀਤੀ ਸੀ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਕਿਹਾ ਕਿ ਪੰਜਾਬ ਦੀਆਂ ਸ਼ਿਵ ਸੈਨਾਵਾਂ ਵਿੱਚ ਸ਼ਿਵ ਸੈਨਾ (ਹਿੰਦੂ), ਸ਼ਿਵ ਸੈਨਾ (ਪੰਜਾਬ), ਸ਼ਿਵ ਸੈਨਾ (ਟਕਸਾਲੀ), ਸ਼ਿਵ ਸੈਨਾ (ਹਿੰਦੁਸਤਾਨ), ਸ਼ਿਵ ਸੈਨਾ (ਸ਼ੇਰ-ਏ-ਹਿੰਦ), ਸ਼ਿਵ ਸੈਨਾ (ਸ਼ੇਰ-ਏ-ਹਿੰਦ) ਸ਼ਾਮਲ ਹਨ। ਪੰਜਾਬ) ਅਤੇ ਸ਼ਿਵ ਸੈਨਾ (ਸਮਾਜਵਾਦੀ) ਸ਼ਾਮਿਲ ਹਨ।

ਸਿਆਸੀ ਨਿਰੀਖਕਾਂ ਦਾ ਕਹਿਣਾ ਹੈ ਕਿ ਇਹ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਦਿੱਤੀ ਗਈ ਸੁਰੱਖਿਆ ਹੈ, ਜਿਸ ਨਾਲ ਉਸ ਨੂੰ ਕੁਝ ਹੱਦ ਤਕ ਤਾਕਤ ਦਾ ਪ੍ਰਦਰਸ਼ਨ ਕਰਨ ਅਤੇ ਉਸੇ ਸਮੇਂ ਭੜਕਾਊ ਬਿਆਨ ਦੇਣ ਦੀ ਇਜਾਜ਼ਤ ਦਿੱਤੀ ਜਾਂਦੀ ਹੈ। ‘ਦਿ ਪ੍ਰਿੰਟ’ ਦੀ ਇੱਕ ਰਿਪੋਰਟ ਅਨੁਸਾਰ ਪੰਜਾਬ ਕਾਂਗਰਸ ਅਤੇ ਅਕਾਲੀ ਦਲ ਦੇ ਆਗੂਆਂ ਕੋਲ ਇਹਨਾਂ ਆਪੇ ਬਣੇ ਸ਼ਿਵ ਸੈਨਾਵਾਂ ਦੀ ਕੋਈ ਸਿਆਸੀ ਜਾਇਜ਼ਤਾ ਨਹੀਂ ਹੈ ਅਤੇ ਨਾ ਹੀ ਉਹ ਚੋਣਾਂ ਲੜਦੇ ਹਨ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਦਾ ਸਿੱਖ ਜਥੇਬੰਦੀਆਂ ਨਾਲ ਟਕਰਾਅ ਭੜਕਾਉਣ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ ਹੋਰ ਕੋਈ ਮਕਸਦ ਨਹੀਂ ਹੈ।

ਪੰਜਾਬ ਵਿੱਚ ਸ਼ਿਵ ਸੈਨਾ ਕਿਵੇਂ ਉਭਰੀ

1980 ਦੇ ਦਹਾਕੇ ਦੇ ਅੱਧ ਵਿੱਚ ਖਾਲਿਸਤਾਨੀ ਬਗਾਵਤ ਦੇ ਦਿਨਾਂ ਦੌਰਾਨ, ਜਦੋਂ ਰਾਮ ਜਨਮ ਭੂਮੀ ਦਾ ਮੁੱਦਾ ਵੀ ਜ਼ੋਰ ਫੜ ਰਿਹਾ ਸੀ, ਉੱਤਰੀ ਭਾਰਤ ਵਿੱਚ ਹਿੰਦੂ ਪਛਾਣ ਦੇ ਦੁਆਲੇ ਦੋ ਵੱਖਰੀਆਂ ਸਿਆਸੀ ਲਾਈਨਾਂ ਇਕੱਠੀਆਂ ਹੋ ਗਈਆਂ। ਇੰਡੀਆ ਟੂਡੇ ਵਿੱਚ ਛਪੀ 1986 ਦੀ ਇੱਕ ਰਿਪੋਰਟ ਅਨੁਸਾਰ ਜਦੋਂ ਰਾਸ਼ਟਰੀ ਸਵੈਮ ਸੇਵਕ ਸੰਘ (ਆਰ.ਐਸ.ਐਸ.) ਦੇਸ਼ ਵਿੱਚ ਹਰ ਥਾਂ ਹਿੰਦੂਆਂ ਦੀ ਆਵਾਜ਼ ਹੋਣ ਦਾ ਦਾਅਵਾ ਕਰਦਾ ਸੀ ਤਾਂ ਪੰਜਾਬ ਵਿੱਚ ਸ਼ਿਵ ਸੈਨਾ ਨੇ ਇਹ ਜ਼ਿੰਮੇਵਾਰੀ ਨਿਭਾਈ ਸੀ। ਪੰਜਾਬ ਵਿੱਚ ਸ਼ਿਵ ਸੈਨਾ ਆਪਣੇ ਪੁਰਾਣੇ ਨਾਂ ਨਾਲੋਂ ਕਿਤੇ ਵੱਧ ਹੈ। ਮਹਾਰਾਸ਼ਟਰ ਵਿੱਚ ਵੱਖਰਾ ਸੀ, ਜਿਸਦੀ ਸਥਾਪਨਾ ਬਾਲ ਠਾਕਰੇ ਦੁਆਰਾ 1966 ਵਿੱਚ ਕੀਤੀ ਗਈ ਸੀ। ਜਦੋਂ ਕਿ ਦੋਵੇਂ ਸ਼ਿਵ ਸੈਨਾਵਾਂ ਨੇ ਕੱਟੜ ਹਿੰਦੂਤਵ ਰੁਖ ਅਪਣਾਇਆ, ਮਹਾਰਾਸ਼ਟਰ ਦੇ ਸ਼ਿਵ ਸੈਨਿਕਾਂ ਨੇ 17ਵੀਂ ਸਦੀ ਦੇ ਮਰਾਠਾ ਯੋਧੇ-ਸ਼ਾਸਕ ਛਤਰਪਤੀ ਸ਼ਿਵਾਜੀ ਤੋਂ ਪ੍ਰੇਰਨਾ ਲਈ। ਇਸ ਦੌਰਾਨ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਪੰਜਾਬ ਦੇ ਹਮਰੁਤਬਾ ਆਪਣੇ ਆਪ ਨੂੰ ਸਭ ਤੋਂ ਮਹੱਤਵਪੂਰਨ ਹਿੰਦੂ ਦੇਵਤਿਆਂ, ਭਗਵਾਨ ਸ਼ਿਵ ਦੇ ਸਿਪਾਹੀ ਵਜੋਂ ਪੇਸ਼ ਕਰਦੇ ਹਨ

ਇਸ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ, ਜਦੋਂ ਕਿ ਮਹਾਰਾਸ਼ਟਰ ਸ਼ਿਵ ਸੈਨਾ ਨੇ 1980 ਦੇ ਦਹਾਕੇ ਵਿਚ ਮੁੱਖ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਮੁਸਲਮਾਨਾਂ ਅਤੇ ਬਾਹਰੀ ਲੋਕਾਂ ਦੇ ਵਿਰੁੱਧ ਖਾੜਕੂ ਰੁਖ ਅਪਣਾਇਆ, ਪੰਜਾਬ ਸ਼ਿਵ ਸੈਨਾ ਨੇ ਆਪਣੇ ਆਪ ਨੂੰ ਵੱਡੇ ਪੱਧਰ ‘ਤੇ ਸਿੱਖਾਂ ਦੇ ਵਿਰੁੱਧ ਰੱਖਿਆ। ਇਸ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ ਪੰਜਾਬ ਦੀ ਸ਼ਿਵ ਸੈਨਾ ਵਿੱਚ ਸ਼ੁਰੂ ਤੋਂ ਹੀ ਕਈ ਧੜੇ ਸ਼ਾਮਲ ਸਨ। ਅਖੌਤੀ ਲੁਧਿਆਣਾ ਧੜੇ ਦੇ ਸ਼ੁਰੂਆਤੀ ਨੇਤਾਵਾਂ ਵਿੱਚੋਂ ਇੱਕ ਜਗਦੀਸ਼ ਟਾਂਗਰੀ ਸੀ, ਜਿਸ ਨੂੰ ਕਈ ਹੋਰਾਂ ਦੇ ਨਾਲ 2002 ਵਿੱਚ ਹਥਿਆਰ ਰੱਖਣ ਦੇ ਦੋਸ਼ ਵਿੱਚ ਗ੍ਰਿਫਤਾਰ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਸੀ। ਟਾਂਗਰੀ ਨੂੰ 2011 ਵਿੱਚ ਤਿੰਨ ਸਾਲ ਦੀ ਸਜ਼ਾ ਸੁਣਾਈ ਗਈ ਸੀ ਪਰ 2013 ਵਿੱਚ 80 ਸਾਲ ਦੀ ਉਮਰ ਵਿੱਚ ਉਸਦੀ ਮੌਤ ਹੋ ਗਈ ਸੀ।

ਸ਼ਿਵ ਸੈਨਾ ਰਾਸ਼ਟਰਵਾਦੀ ਦਾ ਸਿਆਸੀ ਇਤਿਹਾਸ

ਪਿਛਲੇ ਸਾਲ ਇੱਕ ਇੰਟਰਵਿਊ ਵਿੱਚ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਪੁੱਤਰ ਸੁਨੀਲ ਤਾਂਗੜੀ ਨੇ ਪੰਜਾਬ ਵਿੱਚ ਸ਼ਿਵ ਸੈਨਾ ਦੀ ਸ਼ੁਰੂਆਤ ਬਾਰੇ ਦੱਸਿਆ ਸੀ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੱਸਿਆ ਸੀ ਕਿ 1980-81 ਵਿਚ ਅਸੀਂ ਧਾਰਮਿਕ ਆਸਥਾਵਾਂ ਨੂੰ ਧਿਆਨ ਵਿਚ ਰੱਖਦਿਆਂ ਭਗਵਾਨ ਸ਼ਿਵ ਦੇ ਨਾਂ ‘ਤੇ ਇਸ ਪਾਰਟੀ ਦੀ ਸਥਾਪਨਾ ਕੀਤੀ ਸੀ। ਸੁਨੀਲ ਤਾਂਗੜੀ ਹੁਣ ਅਖਿਲ ਭਾਰਤੀ ਸ਼ਿਵ ਸੈਨਾ ਰਾਸ਼ਟਰਵਾਦੀ ਨਾਂ ਦੀ ਸਿਆਸੀ ਪਾਰਟੀ ਦਾ ਮੁਖੀ ਹੈ, ਜਿਸ ਨੇ ਬਠਿੰਡਾ (2009 ਅਤੇ 2014) ਤੋਂ ਦੋ ਲੋਕ ਸਭਾ ਚੋਣਾਂ ਲੜੀਆਂ ਹਨ।

Gurbhej Singh Anandpuri
Author: Gurbhej Singh Anandpuri

ਮੁੱਖ ਸੰਪਾਦਕ

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

FOLLOW US

TRENDING NEWS

Advertisement

GOLD & SILVER PRICE

× How can I help you?