ਜੇਕਰ ਤੁਸੀਂ ਜਿੰਦਗੀ ਤੋਂ ਨਿਰਾਸ਼ ਹੋ ਤਾਂ ਇਹ ਕਹਾਣੀ ਇਕੱਲੇ ਬੈਠਕੇ ਸ਼ਾਂਤ ਮਨ ਨਾਲ ਪੜੋ।

23

ਸਾਲ 2004 ਦਿਨੇਸ਼ ਕਾਰਤਿਕ ਨਾਮ ਦੇ ਨੌਜਵਾਨ ਵਿਕਟਕੀਪਰ ਨੇ ਭਾਰਤੀ ਕ੍ਰਿਕਟ ਟੀਮ ਵਿੱਚ ਆਪਣੀ ਸ਼ੁਰੂਆਤ ਕੀਤੀ। ਉਸ ਦਾ ਕ੍ਰਿਕਟ ਜੀਵਨ ਵੱਧ ਰਿਹਾ ਸੀ ਅਤੇ 2007 ਵਿੱਚ ਉਸ ਦੀ ਬਚਪਨ ਦੀ ਦੋਸਤ ਨਿਕਿਤਾ ਵਣਜ਼ਾਰਾ ਨਾਲ ਵਿਆਹ ਹੋਇਆ।

ਦਿਨੇਸ਼ ਅਤੇ ਨਿਕਿਤਾ ਆਪਣੇ ਵਿਆਹੁਤਾ ਜੀਵਨ ਵਿੱਚ ਬਹੁਤ ਖੁਸ਼ ਸਨ। ਦਿਨੇਸ਼ ਰਣਜੀ ਟਰਾਫੀ ਵਿੱਚ ਤਾਮਿਲਨਾਡੂ ਟੀਮ ਦੀ ਕਪਤਾਨੀ ਵੀ ਕਰ ਰਹੇ ਸਨ। ਉਸ ਦਾ ਖਾਸ ਦੋਸਤ ਤਾਮਿਲਨਾਡੂ ਟੀਮ ਦਾ ਓਪਨਰ ਸੀ, ਜੋ ਬਾਅਦ ਵਿੱਚ ਭਾਰਤੀ ਟੀਮ ਦਾ ਹਿੱਸਾ ਬਣ ਗਿਆ, ਮੁਰਲੀ ਵਿਜੇ।

ਇਸ ਲਈ ਇਕ ਦਿਨ ਨਿਕਿਤਾ ਦੀ ਮੁਲਾਕਾਤ ਦਿਨੇਸ਼ ਕਾਰਤਿਕ ਦੇ ਸਾਥੀ ਖਿਡਾਰੀ ਮੁਰਲੀ ਵਿਜੇ ਨਾਲ ਹੋਈ। ਨਿਕਿਤਾ ਨੂੰ ਮੁਰਲੀ ਵਿਜੇ ਪਸੰਦ ਸੀ। ਮਾਸੂਮ ਦਿਨੇਸ਼ ਕਾਰਤਿਕ ਇਸ ਗੱਲ ਦਾ ਅਹਿਸਾਸ ਨਹੀਂ ਕਰ ਸਕਿਆ। ਨਿਕਿਤਾ ਅਤੇ ਮੁਰਲੀ ਵਿਚਾਲੇ ਨੇੜਤਾ ਵਧਣ ਲੱਗੀ ਅਤੇ ਕੁਝ ਹੀ ਸਮੇਂ ‘ਚ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦਾ ਅਫੇਅਰ ਸ਼ੁਰੂ ਹੋ ਗਿਆ। ਦੋਵੇਂ ਖੁੱਲ੍ਹ ਕੇ ਮਿਲਣ ਲੱਗੇ। ਦਿਨੇਸ਼ ਕਾਰਤਿਕ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ ਤਾਮਿਲਨਾਡੂ ਦੀ ਪੂਰੀ ਟੀਮ ਨੂੰ ਪਤਾ ਸੀ ਕਿ ਮੁਰਲੀ ਵਿਜੇ ਆਪਣੇ ਕਪਤਾਨ ਦਿਨੇਸ਼ ਦੀ ਪਤਨੀ ਨਿਕਿਤਾ ਨਾਲ ਪਿਆਰ ਕਰਦੇ ਹਨ।

ਫਿਰ ਸਾਲ 2012 ਆਇਆ। ਨਿਕਿਤਾ ਗਰਭਵਤੀ ਹੋ ਗਈ। ਪਰ ਫਿਰ ਉਸ ਨੇ ਧਮਾਕਾ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਕਿ ਇਹ ਬੱਚਾ ਮੁਰਲੀ ਵਿਜੇ ਦਾ ਹੈ। ਦਿਨੇਸ਼ ਕਾਰਤਿਕ ਟੁੱਟ ਗਿਆ। ਉਸਨੇ ਨਿਕਿਤਾ ਨੂੰ ਤਲਾਕ ਦੇ ਦਿੱਤਾ। ਤਲਾਕ ਤੋਂ ਅਗਲੇ ਹੀ ਦਿਨ ਨਿਕਿਤਾ ਨੇ ਮੁਰਲੀ ਵਿਜੇ ਨਾਲ ਵਿਆਹ ਕਰ ਲਿਆ। ਅਤੇ ਸਿਰਫ 3 ਮਹੀਨਿਆਂ ਬਾਅਦ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਇੱਕ ਬੱਚਾ ਹੋਇਆ।

ਦਿਨੇਸ਼ ਕਾਰਤਿਕ ਡਿਪ੍ਰੈਸ਼ਨ ਵਿੱਚ ਚਲਾ ਗਿਆ। ਉਹ ਮਾਨਸਿਕ ਰੋਗੀ ਹੋ ਗਿਆ। ਉਹ ਆਪਣੀ ਪਤਨੀ ਅਤੇ ਦੋਸਤ ਮੁਰਲੀ ਦੇ ਇਸ ਧੋਖੇ ਨੂੰ ਆਸਾਨੀ ਨਾਲ ਨਹੀਂ ਭੁੱਲ ਸਕਦਾ ਸੀ। ਉਹ ਸ਼ਰਾਬੀ ਹੋ ਗਏ। ਉਹ ਸਵੇਰ ਤੋਂ ਸ਼ਾਮ ਤੱਕ ਸ਼ਰਾਬ ਪੀਂਦਾ ਰਿਹਾ। ਉਹ ਦੇਵਦਾਸ ਬਣ ਗਿਆ। ਉਸ ਨੂੰ ਭਾਰਤੀ ਟੀਮ ਤੋਂ ਬਾਹਰ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਗਿਆ ਸੀ। ਉਹ ਰਣਜੀ ਟਰਾਫੀ ਵਿੱਚ ਵੀ ਫ਼ੇਲ ਰਿਹਾ ਸੀ।

ਉਸ ਤੋਂ ਤਾਮਿਲਨਾਡੂ ਟੀਮ ਦੀ ਕਪਤਾਨੀ ਖੋਹ ਲਈ ਗਈ ਸੀ ਅਤੇ ਮੁਰਲੀ ਵਿਜੇ ਨੂੰ ਨਵਾਂ ਕਪਤਾਨ ਬਣਾਇਆ ਗਿਆ।ਅਸਫਲਤਾ ਦਾ ਦੌਰ ਇੱਥੇ ਹੀ ਨਹੀਂ ਰੁਕਿਆ, ਉਸ ਨੂੰ ਆਈ.ਪੀ.ਐੱਲ. ‘ਚ ਟੀਮ ‘ਚ ਵੀ ਜਗ੍ਹਾ ਨਹੀਂ ਦਿੱਤੀ ਗਈ। ਉਸ ਨੇ ਜਿਮ ਜਾਣਾ ਵੀ ਬੰਦ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਸੀ। ਅਖੀਰ ਦਿਨੇਸ਼ ਇੰਨਾ ਨਿਰਾਸ਼ ਹੋ ਗਿਆ ਕਿ ਉਸਨੇ ਖੁਦਕੁਸ਼ੀ ਕਰਨ ਦੀ ਗੱਲ ਵੀ ਸ਼ੁਰੂ ਕਰ ਦਿੱਤੀ।

ਫਿਰ ਇੱਕ ਦਿਨ ਜਿਮ ਵਿੱਚ ਉਸਦਾ ਟ੍ਰੇਨਰ ਉਸਦੇ ਘਰ ਪਹੁੰਚ ਗਿਆ। ਉਸ ਨੇ ਦਿਨੇਸ਼ ਕਾਰਤਿਕ ਨੂੰ ਬੁਰੀ ਹਾਲਤ ਵਿੱਚ ਪਾਇਆ। ਉਹ ਕਾਰਤਿਕ ਨੂੰ ਫ਼ੜ ਕੇ ਸਿੱਧਾ ਜਿਮ ਲੈ ਗਿਆ।ਕਾਰਤਿਕ ਨੇ ਇਨਕਾਰ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਪਰ ਉਸ ਦੇ ਟਰੇਨਰ ਨੇ ਉਸ ਦੀ ਗੱਲ ਨਹੀਂ ਸੁਣੀ।

ਭਾਰਤੀ ਸਕੁਐਸ਼ ਦੀ ਮਹਿਲਾ ਚੈਂਪੀਅਨ ਦੀਪਿਕਾ ਪੱਲੀਕਲ ਵੀ ਇਸੇ ਜਿੰਮ ‘ਚ ਜਾਇਆ ਕਰਦੀ ਸੀ। ਜਦੋਂ ਉਸ ਨੇ ਦਿਨੇਸ਼ ਕਾਰਤਿਕ ਦੀ ਹਾਲਤ ਵੇਖੀ ਤਾਂ ਉਸ ਨੇ ਟ੍ਰੇਨਰ ਨਾਲ ਮਿਲ ਕੇ ਦਿਨੇਸ਼ ਕਾਰਤਿਕ ਦੀ ਕਾਊਂਸਲਿੰਗ ਸ਼ੁਰੂ ਕਰ ਦਿੱਤੀ।

ਟ੍ਰੇਨਰ ਅਤੇ ਦੀਪਿਕਾ ਦੀ ਮਿਹਨਤ ਰੰਗ ਲਿਆਈ। ਹੁਣ ਦਿਨੇਸ਼ ਕਾਰਤਿਕ ਸੁਧਾਰ ਦੇ ਰਾਹ ‘ਤੇ ਸੀ। ਦੂਜੇ ਪਾਸੇ ਮੁਰਲੀ ਵਿਜੇ ਦੀ ਖੇਡ ਲਗਾਤਾਰ ਹੇਠਾਂ ਜਾ ਰਹੀ ਸੀ। ਇੱਥੇ ਮੁਰਲੀ ਵਿਜੇ ਨੂੰ ਭਾਰਤੀ ਟੀਮ ਤੋਂ ਬਾਹਰ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਗਿਆ। ਬਾਅਦ ਵਿੱਚ ਆਈਪੀਐਲ ਵਿੱਚ ਚੇਨਈ ਸੁਪਰ ਕਿੰਗਜ਼ ਨੇ ਵੀ ਉਸ ਦੀ ਖ਼ਰਾਬ ਫਾਰਮ ਕਾਰਨ ਉਸ ਨੂੰ ਬਾਹਰ ਦਾ ਰਸਤਾ ਦਿਖਾਇਆ।

ਦੂਜੇ ਪਾਸੇ ਦਿਨੇਸ਼ ਕਾਰਤਿਕ ਨੇ ਦੀਪਿਕਾ ਪੱਲੀਕਲ ਦੇ ਸਹਿਯੋਗ ਨਾਲ ਨੈੱਟ ‘ਤੇ ਜ਼ੋਰਦਾਰ ਅਭਿਆਸ ਕਰਨਾ ਸ਼ੁਰੂ ਕਰ ਦਿੱਤਾ। ਇਸ ਦਾ ਅਸਰ ਦਿਖਾਈ ਦੇਣ ਲੱਗਾ ਅਤੇ ਦਿਨੇਸ਼ ਕਾਰਤਿਕ ਨੇ ਘਰੇਲੂ ਕ੍ਰਿਕਟ ‘ਚ ਵੱਡੇ ਸਕੋਰ ਬਣਾਉਣੇ ਸ਼ੁਰੂ ਕਰ ਦਿੱਤੇ। ਜਲਦੀ ਹੀ ਉਹ ਆਈਪੀਐਲ ਵਿੱਚ ਵੀ ਚੁਣਿਆ ਗਿਆ ਅਤੇ ਕੋਲਕਾਤਾ ਨਾਈਟ ਰਾਈਡਰਜ਼ ਦਾ ਕਪਤਾਨ ਬਣਾਇਆ ਗਿਆ। ਉਹ ਦੀਪਿਕਾ ਪੱਲੀਕਲ ਦੇ ਕਾਫੀ ਕਰੀਬ ਆ ਗਏ ਸਨ। ਉਸਨੇ ਦੀਪਿਕਾ ਨਾਲ ਵਿਆਹ ਕਰਵਾ ਲਿਆ।

ਕ੍ਰਿਕਟ ਦੀ ਉਮਰ ਦੇ ਹਿਸਾਬ ਨਾਲ ਦਿਨੇਸ਼ ਹੁਣ ਬੁੱਢਾ ਹੋ ਚੁੱਕਾ ਸੀ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਕ੍ਰਿਕਟ ਤੋਂ ਸੰਨਿਆਸ ਲੈਣ ਦਾ ਫ਼ੈਸਲਾ ਕੀਤਾ। ਇੱਥੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਪਤਨੀ ਦੀਪਿਕਾ ਪੱਲੀਕਲ ਗਰਭਵਤੀ ਹੋ ਗਈ ਅਤੇ ਜੁੜਵਾਂ ਬੱਚਿਆਂ ਨੂੰ ਜਨਮ ਦਿੱਤਾ। ਦੀਪਿਕਾ ਦਾ ਸਕੁਐਸ਼ ਖੇਡਣਾ ਵੀ ਬੰਦ ਹੋ ਗਿਆ।

ਦੀਪਿਕਾ ਅਤੇ ਦਿਨੇਸ਼ ਕਾਰਤਿਕ ਚਾਹੁੰਦੇ ਸਨ ਕਿ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦਾ ਪੋਅਸ ਗਾਰਡਨ ਚੇਨਈ ਦੇ ਉੱਚਿਤ ਖੇਤਰ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਬੰਗਲਾ ਹੋਵੇ। 2021 ਵਿੱਚ, ਉਸ ਨੂੰ ਚੇਨਈ ਦੇ ਇਸੇ ਖੇਤਰ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਸ਼ਾਨਦਾਰ ਘਰ ਖਰੀਦਣ ਦੀ ਪੇਸ਼ਕਸ਼ ਆਈ। ਦਿਨੇਸ਼ ਨੇ ਇਸ ਨੂੰ ਖਰੀਦਣ ਦਾ ਫ਼ੈਸਲਾ ਕੀਤਾ। ਹਰ ਕੋਈ ਸੋਚ ਰਿਹਾ ਸੀ ਕਿ ਜਦੋਂ ਦੀਪਿਕਾ ਅਤੇ ਦਿਨੇਸ਼ ਦੋਵੇਂ ਹੀ ਖੇਡਾਂ ਦੀ ਦੁਨੀਆ ਤੋਂ ਲਗਭਗ ਦੂਰ ਹੋ ਚੁੱਕੇ ਹਨ, ਤਾਂ ਉਹ ਇੰਨਾ ਮਹਿੰਗਾ ਸੌਦਾ ਕਿਵੇਂ ਪੂਰਾ ਕਰਨਗੇ?

ਫਿਰ ਦਿਨੇਸ਼ ਨੂੰ ਜਾਣਕਾਰੀ ਮਿਲੀ ਕਿ ਮਹਿੰਦਰ ਸਿੰਘ ਧੋਨੀ ਉਸ ਨੂੰ ਚੇਨਈ ਸੁਪਰ ਕਿੰਗਜ਼ ਦੇ ਵਿਕਟਕੀਪਰ ਦੇ ਰੂਪ ‘ਚ ਟੀਮ ‘ਚ ਵਾਪਸ ਦੇਖਣਾ ਚਾਹੁੰਦੇ ਹਨ। 2022 ਦੀ IPL ਨਿਲਾਮੀ ਸ਼ੁਰੂ ਹੋ ਗਈ ਹੈ। ਪਰ ਇਸ ਵਾਰ ਚੇਨਈ ਦੀ ਬਜਾਏ ਰਾਇਲ ਚੈਲੇਂਜਰ ਬੈਂਗਲੁਰੂ ਨੇ ਉਸ ਨੂੰ ਖਰੀਦਿਆ। ਦਿਨੇਸ਼ ਦੀ ਪਤਨੀ ਦੀਪਿਕਾ ਨੇ ਵੀ ਖੇਡਣਾ ਸ਼ੁਰੂ ਕਰ ਦਿੱਤਾ, ਅਤੇ ਆਪਣੇ ਜੁੜਵਾਂ ਬੱਚਿਆਂ ਦੇ ਜਨਮ ਤੋਂ ਸਿਰਫ਼ ਛੇ ਮਹੀਨੇ ਬਾਅਦ, ਉਸਨੇ ਗਲਾਸਗੋ ਸ਼ਹਿਰ ਦੇ ਸਕੁਐਸ਼ ਵਿੱਚ ਵਿਸ਼ਵ ਚੈਂਪੀਅਨਸ਼ਿਪ ਵਿੱਚ ਮਿਕਸਡ ਡਬਲਜ਼ ਦੇ ਨਾਲ ਮਹਿਲਾ ਡਬਲਜ਼ ਦਾ ਖਿਤਾਬ ਜਿੱਤ ਲਿਆ। ਉਸ ਦੀ ਸਾਥੀ ਜੋਸ਼ਨਾ ਚਿਨ੍ਹੱਪਾ ਸੀ।

ਦਿਨੇਸ਼ ਕਾਰਤਿਕ ਵੀ ਆਪਣੀ ਪਤਨੀ ਦੀ ਸਫ਼ਲਤਾ ਅਤੇ ਨਵੀਂ ਟੀਮ ਵਿੱਚ ਸ਼ਾਮਲ ਹੋਣ ਤੋਂ ਪ੍ਰਭਾਵਿਤ ਹੋ ਗਏ ਅਤੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ 2022 ਦੇ ਆਈਪੀਐਲ ਵਿੱਚ ਸ਼ਾਨਦਾਰ ਪ੍ਰਦਰਸ਼ਨ ਕਰਨਾ ਸ਼ੁਰੂ ਕਰ ਦਿੱਤਾ। ਉਸ ਨੇ ਇਕ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਇਕ ਮੈਚ ਜੇਤੂ ਪਾਰੀਆਂ ਖੇਡੀਆਂ ਅਤੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਇਸ ਆਈ.ਪੀ.ਐੱਲ. ਦਾ ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਡਾ ਫਿਨਿਸ਼ਰ ਮੰਨਿਆ ਗਿਆ। ਇੱਕ ਦਿਨ ਪਹਿਲਾਂ ਹੋਏ ਮੈਚ ਵਿੱਚ ਉਸ ਨੇ 8 ਗੇਂਦਾਂ ਵਿੱਚ ਤਿੰਨ ਛੱਕਿਆਂ ਦੀ ਮਦਦ ਨਾਲ 30 ਦੌੜਾਂ ਬਣਾਈਆਂ। ਮੈਚ ਖਤਮ ਹੋਣ ‘ਤੇ ਜਦੋਂ ਦਿਨੇਸ਼ ਡ੍ਰੈਸਿੰਗ ਰੂਮ ‘ਚ ਪਹੁੰਚੇ ਤਾਂ ਵਿਰਾਟ ਕੋਹਲੀ ਨੇ ਝੁਕ ਕੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦਾ ਸਨਮਾਨ ਕੀਤਾ। ਹੁਣ ਵੀ ਦਿਨੇਸ਼ ਕਾਰਤਿਕ ਲਗਾਤਾਰ ਖੇਡ ਰਿਹਾ ਹੈ l

ਉਸ ਦੀ ਇਸ ਕਾਮਯਾਬੀ ਦੀ ਕਹਾਣੀ ਸਾਰਿਆਂ ਨੂੰ ਪਤਾ ਹੋਣੀ ਚਾਹੀਦੀ ਹੈ। ਹੇਠਾਂ ਡਿੱਗ ਕੇ ਉੱਠਣਾ ਕਿਸ ਨੂੰ ਕਿਹਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ, ਇਹ ਕਾਰਤਿਕ ਦੀ ਜ਼ਿੰਦਗੀ ਬਾਰੇ ਦੱਸਦਾ ਹੈ। ਹਮੇਸ਼ਾ ਧੀਰਜ ਰੱਖੋ। ਸਥਿਤੀ ਨਾਲ ਲੜਦੇ ਰਹੋ। ਹਾਲਾਤ ਜਿਵੇਂ ਦੇ ਮਰਜ਼ੀ ਬਣ ਜਾਣ ਤੁਸੀਂ ਆਪਣੀ ਮੰਜ਼ਿਲ ‘ਤੇ ਜ਼ਰੂਰ ਪਹੁੰਚੋਗੇ।

Gurbhej Singh Anandpuri
Author: Gurbhej Singh Anandpuri

ਮੁੱਖ ਸੰਪਾਦਕ

One Comment

  1. The next time I read a blog, I hope that it does not disappoint me as much as this particular one. After all, Yes, it was my choice to read, nonetheless I truly thought you would probably have something helpful to talk about. All I hear is a bunch of whining about something that you could fix if you werent too busy looking for attention.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

FOLLOW US

TRENDING NEWS

Advertisement

GOLD & SILVER PRICE

× How can I help you?