ਸੇਂਧਾ ਨਮਕ(ROCK SALT ): ਇਹ ਭਾਰਤ ਤੋਂ ਕਿਵੇਂ ਗਾਇਬ ਕੀਤਾ ਗਿਆ, ਜੋ ਕਿ ਸਰੀਰ ਲਈ ਸਭ ਤੋਂ ਉੱਤਮ ਖਾਰ ਹੈ

21

ਸੇਂਧਾ ਨਮਕ(ROCK SALT ): ਇਹ ਭਾਰਤ ਤੋਂ ਕਿਵੇਂ ਗਾਇਬ ਕੀਤਾ ਗਿਆ, ਜੋ ਕਿ ਸਰੀਰ ਲਈ ਸਭ ਤੋਂ ਉੱਤਮ ਖਾਰ ਹੈ: –

ਤੁਸੀਂ ਜ਼ਰੂਰ ਹੈਰਾਨ ਹੋਵੋਗੇ ਕਿ ਇਹ ਸੇਂਧਾ ਨਮਕ ਕਿਵੇਂ ਬਣਾਇਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ? ਮੈਂ ਤੁਹਾਨੂੰ ਅੱਜ ਦੱਸਦਾ ਹਾਂ ਕਿ ਕਿੰਨੀਆਂ ਕਿਸਮਾਂ ਦੇ ਲੂਣ ਮੁੱਖ ਹਨ. ਇਕ ਸਮੁੰਦਰੀ ਲੂਣ ਹੈ ਅਤੇ ਦੂਜਾ ਸੇਂਧਾ ਲੂਣ. ਸੇਂਧਾ ਲੂਣ ਬਣਾਇਆ ਨਹੀਂ ਜਾਂਦਾ. ਪੂਰੇ ਉੱਤਰ ਭਾਰਤੀ ਉਪਮਹਾਦੀਪ ਵਿਚ, ਖਣਿਜ ਪੱਥਰ ਦੇ ਲੂਣ ਨੂੰ ‘ਸੇਂਧਾ ਲੂਣ’ ਜਾਂ ‘ਸੰਧਵ ਨਮਕ’, ਲਾਹੌਰੀ ਲੂਣ ਆਦਿ ਦੇ ਨਾਂ ਨਾਲ ਜਾਣਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ. ਜਿਸਦਾ ਅਰਥ ਹੈ ‘ਸਿੰਧ ਜਾਂ ਸਿੰਧ ਦੇ ਖੇਤਰ ਤੋਂ ਆਇਆ’. ਲੂਣ ਦੇ ਵਿਸ਼ਾਲ ਪਹਾੜ ਹਨ, ਸੁਰੰਗਾਂ ਹਨ. ਇਹ ਲੂਣ ਉਥੋਂ ਆਉਂਦਾ ਹੈ. ਇਹ ਸੰਘਣੇ ਟੁਕੜਿਆਂ ਵਿੱਚ ਮੌਜੂਦ ਹੈ, ਅੱਜ ਕੱਲ, ਇਹ ਵੀ ਪੀਸਿਆ ਹੋਇਆ ਵੀ ਆਉਂਦਾ ਹੈ. ਇਹ ਦਿਲ ਲਈ ਅਤੇ ਪਾਚਣ ਵਿੱਚ ਸਹਾਇਤਾ ਕਰਨ ਲਈ ਵਧੀਆ ਹੈ, ਤ੍ਰਿਦੋਸ਼ ਸੈਡੇਟਿਵ,ਠੰਡਾ ਭਾਵ ਠੰਡਾ, ਹਜ਼ਮ ਕਰਨ ਲਈ ਹਲਕਾ. ਇਹ ਪਾਚਕ ਰਸ ਨੂੰ ਵਧਾਉਂਦਾ ਹੈ. ਪਰ ਭਾਰਤ ਵਾਸੀ ਹੋਲੀ ਹੋਲੀ ਸੇਂਧਾ ਨਮਕ ਦੇ ਇਸ ਦੌਰ ਤੋਂ ਬਾਹਰ ਹੋ ਗਏ. ਕਾਲੇ ਨਮਕ, ਚੱਟਾਨ ਲੂਣ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਕਰੋ, ਕਿਉਂਕਿ ਇਹ ਕੁਦਰਤ ਦਾ ਬਣਿਆ ਹੋਇਆ ਹੈ.

ਭਾਰਤ ਵਿਚ 1930 ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਕੋਈ ਵੀ ਸਮੁੰਦਰੀ ਲੂਣ ਨਹੀਂ ਖਾਂਦਾ ਸੀ ਵਿਦੇਸ਼ੀ ਕੰਪਨੀਆਂ ਪਹਿਲਾਂ ਹੀ ਭਾਰਤ ਵਿਚ ਨਮਕ ਧੰਦੇ ਵਿਚ ਪੈ ਗਈਆਂ ਹਨ, ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਕਹਿਣ ‘ਤੇ ਭਾਰਤ ਦਾ ਬ੍ਰਿਟਿਸ਼ ਪ੍ਰਸ਼ਾਸਨ ਭਾਰਤ ਦੇ ਭੋਲੇ ਭਾਲੇ ਲੋਕਾਂ ਵਿਚ ਆਇਓਡੀਨ ਮਿਲਾ ਕੇ ਸਮੁੰਦਰੀ ਲੂਣ ਖੁਵਾ ਰਹੇ ਹਨ,
ਹੋਇਆ ਇਹ ਕਿ ਵਿਸ਼ਵੀਕਰਨ ਤੋਂ ਬਾਅਦ, ਬਹੁਤ ਸਾਰੀਆਂ ਵਿਦੇਸ਼ੀ ਕੰਪਨੀਆਂ (ਅਨਾਪੂਰਣਾ, ਕੈਪਟਨ ਕੁੱਕ) ਨੇ ਨਮਕ ਵੇਚਣੇ ਸ਼ੁਰੂ ਕੀਤੇ, ਫਿਰ ਇਹ ਸਾਰੀ ਖੇਡ ਸ਼ੁਰੂ ਹੋ ਗਈ! ਹੁਣ ਸਮਝੋ ਖੇਡ ਕੀ ਸੀ? ਖੇਡ ਇਹ ਸੀ ਕਿ ਵਿਦੇਸ਼ੀ ਕੰਪਨੀਆਂ ਨੇ ਨਮਕ ਵੇਚਣਾ ਸੀ ਅਤੇ ਬਹੁਤ ਜ਼ਿਆਦਾ ਲਾਭ ਕਮਾਉਣਾ ਸੀ ਅਤੇ ਲੁੱਟਣਾ ਸੀ, ਫਿਰ ਇਕ ਨਵੀਂ ਚੀਜ ਪੂਰੇ ਭਾਰਤ ਵਿਚ ਫੈਲਾਈ ਗਈ ਕਿ ਆਇਓਡਾਈਜ਼ਡ ਭੋਜਨ ਖਾਣਾ ਹੈ, ਆਇਓਡਾਈਜ਼ਡ ਲੂਣ ਖਾਣਾ! ਤੁਹਾਨੂੰ ਸਾਰਿਆਂ ਨੂੰ ਆਇਓਡੀਨ ਦੀ ਬਹੁਤ ਘਾਟ ਹੈ. ਇਹ ਸਿਹਤ ਲਈ ਬਹੁਤ ਵਧੀਆ ਹੈ, ਆਦਿ. ਚੀਜ਼ਾਂ ਪੂਰੇ ਦੇਸ਼ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਪ੍ਰਯੋਜਿਤ ਢੰਗ ਨਾਲ ਫੈਲਾਈਆਂ ਗਈਆਂ . ਅਤੇ ਨਮਕ ਜੋ ਇਕ ਵਾਰ 2 ਤੋਂ 3 ਰੁਪਏ ਕਿੱਲੋ ਵਿਚ ਵਿਕਦਾ ਸੀ. ਇਸ ਦੀ ਜਗ੍ਹਾ ‘ਤੇ ਆਇਓਡੀਨ ਲੂਣ 8 ਰੁਪਏ ਪ੍ਰਤੀ ਕਿੱਲੋ ਦੇ ਭਾਅ ਤੇ ਪਹੁੰਚ ਗਿਆ ਅਤੇ ਅੱਜ ਇਹ ੩੦ ਰੁਪਏ ਨੂੰ ਵੀ ਪਾਰ ਕਰ ਗਿਆ ਹੈ।

ਦੁਨੀਆ ਦੇ 56 ਦੇਸ਼ਾਂ ਨੇ 40 ਸਾਲ ਪਹਿਲਾਂ ਜ਼ਿਆਦਾ ਆਇਓਡਾਈਜ਼ਡ ਲੂਣ ‘ਤੇ ਪਾਬੰਦੀ ਲਗਾਈ ਸੀ।ਅਮਰੀਕਾ ਵਿਚ ਨਹੀਂ, ਫਰਾਂਸ ਵਿਚ ਨਹੀਂ, ਡੈਨਮਾਰਕ ਵਿਚ ਨਹੀਂ, ਡੈਨਮਾਰਕ ਦੀ ਸਰਕਾਰ ਨੇ 1956 ਵਿਚ ਆਇਓਡਾਈਜ਼ਡ ਲੂਣ’ ਤੇ ਪਾਬੰਦੀ ਕਿਉਂ ਲਗਾਈ? ਉਸਦੀ ਸਰਕਾਰ ਨੇ ਕਿਹਾ, “ਅਸੀਂ ਇਸ ਆਇਓਡੀਨ ਨਮਕ ਵਾਲਾ ਖਾਣਾ ਖੁਆਇਆ! (1940 ਤੋਂ 1956 ਤੱਕ) ਬਹੁਤੇ ਲੋਕ ਨਪੁੰਸਕ ਹੋ ਗਏ!” ਆਬਾਦੀ ਇੰਨੀ ਘੱਟ ਹੋ ਗਈ ਕਿ ਦੇਸ਼ ਬਰਬਾਦ ਹੋਣ ਦੇ ਜੋਖਮ ਵਿਚ ਸੀ! ਉਸਦੇ ਵਿਗਿਆਨੀਆਂ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਜੇ ਅਸੀ ਆਇਓਡੀਨ ਨਾਲ ਲੂਣ ਨੂੰ ਨਹੀਂ ਰੋਕਦੇ ਹਾਂ, ਤਾਂ ਇਸਦੇ ਗੰਭੀਰ ਨਤੀਜ਼ੇ ਨਿਕਲਣਗੇ ਇਸ ‘ਤੇ ਪਾਬੰਦੀ ਲਗਾ ਦਿੱਤੀ. ਅਤੇ ਸ਼ੁਰੂਆਤੀ ਦਿਨਾਂ ਵਿਚ ਜਦੋਂ ਸਾਡੇ ਦੇਸ਼ ਵਿਚ ਇਹ ਆਇਓਡੀਨ ਗੇਮ ਸ਼ੁਰੂ ਹੋਈ, ਇਸ ਦੇਸ਼ ਦੇ ਬੇਸ਼ਰਮੀ ਨੇਤਾਵਾਂ ਨੇ ਇਕ ਕਾਨੂੰਨ ਬਣਾਇਆ ਕਿ ਬਿਨਾਂ ਆਇਓਡੀਨ ਲੂਣ ਭਾਰਤ ਵਿਚ ਨਹੀਂ ਵੇਚਿਆ ਜਾ ਸਕਦਾ. ਇਸ ਲਈ ਕੁਝ ਸਮਾਂ ਪਹਿਲਾਂ ਕਿਸੇ ਨੇ ਅਦਾਲਤ ਵਿਚ ਕੇਸ ਦਾਇਰ ਕੀਤਾ ਸੀ ਅਤੇ ਇਹ ਪਾਬੰਦੀ ਹਟਾ ਦਿੱਤੀ ਗਈ ਸੀ।
ਕੁਝ ਸਾਲ ਪਹਿਲਾਂ ਕੋਈ ਵੀ ਸਮੁੰਦਰੀ ਲੂਣ ਨਹੀਂ ਖਾਂਦਾ ਸੀ, ਸਾਰੇ ਚੱਟਾਨ ਲੂਣ ਖਾਂਦੇ ਸਨ.
ਸੇਂਧਾ ਲੂਣ ਦੇ ਫਾਇਦੇ: –

ਸੇਂਧਾ ਲੂਣ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਬਲੱਡ ਪ੍ਰੈਸ਼ਰ ਅਤੇ ਬਹੁਤ ਗੰਭੀਰ ਬਿਮਾਰੀਆਂ ‘ਤੇ ਕਾਬੂ ਰੱਖਦੀ ਹੈ. ਕਿਉਂਕਿ ਇਹ ਤੇਜ਼ਾਬੀ ਨਹੀਂ ਹੁੰਦਾ, ਇਹ ਖਾਰੀ (ਅਲਕਲੀਨ) ਹੁੰਦਾ ਹੈ .ਜਦ ਖਾਰੀ ਚੀਜ਼ ਨੂੰ ਅਭਿਆਸ ਵਿਚ ਮਿਲਾਇਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ, ਤਾਂ ਇਹ ਨਿਰਪੱਖ ਹੋ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਅਤੇ ਖੂਨ ਦੀ ਐਸਿਡਿਟੀ ਖਤਮ ਹੁੰਦੇ ਹੀ ਸਰੀਰ ਦੀਆਂ 48 ਬਿਮਾਰੀਆਂ ਠੀਕ ਹੋ ਜਾਂਦੀਆਂ ਹਨ.

ਇਹ ਨਮਕ ਸਰੀਰ ਵਿਚ ਪੂਰੀ ਤਰ੍ਹਾਂ ਘੁਲ ਜਾਂਦਾ ਹੈ. ਅਤੇ ਸੇਂਧਾ ਦੇ ਨਮਕ ਦੀ ਸ਼ੁੱਧਤਾ ਤੁਸੀਂ ਇਕ ਹੋਰ ਚੀਜ਼ ਤੋਂ ਪਛਾਣ ਸਕਦੇ ਹੋ ਕਿ ਸਾਰੇ ਲੋਕ ਵਰਤ ਦੇ ਸਮੇਂ ਤੇ ਸੇਂਧਾ ਦੇ ਨਮਕ ਨੂੰ ਖਾਂਦੇ ਹਨ. ਇਸ ਲਈ, ਸੋਚੋ ਕਿ ਸਮੁੰਦਰੀ ਲੂਣ ਤੁਹਾਡੇ ਸਰੀਰ ਨੂੰ ਕਿਵੇਂ ਪ੍ਰਦੂਸ਼ਿਤ ਕਰ ਸਕਦਾ ਹੈ, ਇਹ ਤੁਹਾਡੇ ਸਰੀਰ ਲਈ ਕਿਵੇਂ ਲਾਭਕਾਰੀ ਹੋ ਸਕਦਾ ਹੈ?

ਸੇਂਧਾ ਸਰੀਰ ਵਿਚ 97 ਪੌਸ਼ਟਿਕ ਤੱਤਾਂ ਦੀ ਘਾਟ ਨੂੰ ਪੂਰਾ ਕਰਦਾ ਹੈ! ਇਨ੍ਹਾਂ ਪੌਸ਼ਟਿਕ ਤੱਤਾਂ ਦੀ ਪੂਰਤੀ ਨਾ ਹੋਣ ਕਾਰਨ ਅਧਰੰਗ ਦੇ ਦੌਰੇ ਦਾ ਵਧੇਰੇ ਖ਼ਤਰਾ ਹੁੰਦਾ ਹੈ, ਆਯੁਰਵੈਦ ਵਿਚ ਸੇਂਧਾ ਨਮਕ ਦੇ ਬਾਰੇ ਵਿਚ ਕਿਹਾ ਗਿਆ ਹੈ ਕਿ ਤੁਹਾਨੂੰ ਇਸ ਨੂੰ ਖਾਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ ਕਿਉਂਕਿ ਪੱਥਰ ਦੇ ਨਮਕ ਨਾਲ ਵਾਤ, ਪਿੱਤ ਅਤੇ ਬਲਗਮ ਦੂਰ ਹੁੰਦੇ ਹਨ।
ਇਹ ਪਾਚਨ ਵਿੱਚ ਮਦਦਗਾਰ ਹੈ ਅਤੇ ਇਸ ਵਿੱਚ ਪੋਟਾਸ਼ੀਅਮ ਅਤੇ ਮੈਗਨੀਸ਼ੀਅਮ ਵੀ ਹੁੰਦਾ ਹੈ, ਜੋ ਕਿ ਦਿਲ ਲਈ ਫਾਇਦੇਮੰਦ ਹੈ। ਸਿਰਫ ਇਹ ਹੀ ਨਹੀਂ, ਇਹ ਆਯੁਰਵੈਦਿਕ ਦਵਾਈਆਂ ਜਿਵੇਂ ਲਵਣ ਭਾਸਕਰ, ਪਾਚਕ ਦਵਾਈਆਂ ਆਦਿ ਵਿੱਚ ਵੀ ਵਰਤਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ.
ਸਮੁੰਦਰੀ ਲੂਣ ਦੇ ਗੰਭੀਰ ਨੁਕਸਾਨ: –

ਆਯੁਰਵੈਦ ਅਨੁਸਾਰ ਇਹ ਸਮੁੰਦਰੀ ਲੂਣ ਆਪਣੇ ਆਪ ਵਿਚ ਬਹੁਤ ਖ਼ਤਰਨਾਕ ਹੈ! ਕਿਉਂਕਿ ਕੰਪਨੀਆਂ ਇਸ ਵਿਚ ਵਾਧੂ ਆਇਓਡੀਨ ਸ਼ਾਮਲ ਕਰ ਰਹੀਆਂ ਹਨ. “ਉਦਯੋਗਿਕ ਆਇਓਡੀਨ” ਬਹੁਤ ਖਤਰਨਾਕ ਹੈ. ਇਸ ਲਈ ਸਮੁੰਦਰੀ ਲੂਣ ਜੋ ਕਿ ਪਹਿਲਾਂ ਹੀ ਖਤਰਨਾਕ ਹੈ, ਕੰਪਨੀ ਪੂਰੇ ਦੇਸ਼ ਨੂੰ ਵਾਧੂ ਉਦਯੋਗਿਕ ਆਇਓਡੀਨ ਵੇਚ ਰਹੀ ਹੈ. ਜਿਸ ਕਾਰਨ ਅਸੀਂ ਕਈ ਗੰਭੀਰ ਬਿਮਾਰੀਆਂ ਦਾ ਸਾਹਮਣਾ ਕਰ ਰਹੇ ਹਾਂ। ਇਹ ਨਮਕ ਮਨੁੱਖਾਂ ਦੁਆਰਾ ਫੈਕਟਰੀਆਂ ਵਿੱਚ ਤਿਆਰ ਕੀਤਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ.

ਆਮ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਵਰਤਿਆ ਜਾਂਦਾ ਸਮੁੰਦਰੀ ਲੂਣ ਹਾਈ ਬਲੱਡ ਪ੍ਰੈਸ਼ਰ (ਹਾਈ ਬੀਪੀ), ਸ਼ੂਗਰ, ਆਦਿ ਗੰਭੀਰ ਬਿਮਾਰੀਆਂ ਦਾ ਕਾਰਨ ਬਣਦਾ ਹੈ. ਇਸਦਾ ਇਕ ਕਾਰਨ ਇਹ ਹੈ ਕਿ ਇਹ ਲੂਣ ਤੇਜਾਬ ਹਨ. ਜਿਸ ਦੇ ਕਾਰਨ ਬਲੱਡ ਐਸਿਡਿਟੀ ਵਿੱਚ ਵਾਧਾ ਅਤੇ ਖੂਨ ਦੀ ਐਸਿਡਿਟੀ ਵਿੱਚ ਵਾਧਾ, ਇਹ ਸਾਰੇ 48 ਰੋਗ ਹੁੰਦੇ ਹਨ. ਇਹ ਨਮਕ ਦਾ ਪਾਣੀ ਕਦੇ ਵੀ ਪੂਰੀ ਤਰ੍ਹਾਂ ਘੁਲ ਜਾਂਦਾ ਨਹੀਂ, ਹੀਰੇ ਦੀ ਤਰ੍ਹਾਂ ਚਮਕਦਾ ਹੈ, ਇਸੇ ਤਰ੍ਹਾਂ, ਇਹ ਸਰੀਰ ਦੇ ਅੰਦਰ ਭੰਗ ਨਹੀਂ ਹੁੰਦਾ ਅਤੇ ਅੰਤ ਗੁਰਦੇ ਵਿਚੋਂ ਬਾਹਰ ਨਹੀਂ ਨਿਕਲ ਸਕਦਾ ਅਤੇ ਪੱਥਰ ਦਾ ਕਾਰਨ ਵੀ ਬਣਦਾ ਹੈ.

ਇਹ ਲੂਣ ਨਪੁੰਸਕਤਾ ਅਤੇ ਅਧਰੰਗ ਦਾ ਇਕ ਵੱਡਾ ਕਾਰਨ ਹੈ. ਸਮੁੰਦਰੀ ਲੂਣ ਸਰੀਰ ਨੂੰ ਸਿਰਫ 4 ਪੌਸ਼ਟਿਕ ਤੱਤ ਦਿੰਦਾ ਹੈ! ਅਤੇ ਬਿਮਾਰੀਆਂ ਨਿਸ਼ਚਤ ਤੌਰ ਤੇ ਇਕੱਠੀਆਂ ਹੁੰਦੀਆਂ ਹਨ!

ਸ਼ੁੱਧ ਲੂਣ ਵਿਚ ਸਿਰਫ 98% ਸੋਡੀਅਮ ਕਲੋਰਾਈਡ ਹੁੰਦਾ ਹੈ, ਸਰੀਰ ਇਸ ਨੂੰ ਇਕ ਪਰਦੇਸੀ ਪਦਾਰਥ ਵਜੋਂ ਰੱਖਦਾ ਹੈ. ਇਹ ਸਰੀਰ ਵਿੱਚ ਘੁਲਦਾ ਨਹੀਂ ਹੈ. ਇਸ ਨਮਕ ਵਿਚ ਆਇਓਡੀਨ ਬਣਾਈ ਰੱਖਣ ਲਈ, ਰਸਾਇਣ ਜਿਵੇਂ ਕਿ ਟ੍ਰਾਈਕਲਸੀਅਮ ਫਾਸਫੇਟ, ਮੈਗਨੀਸ਼ੀਅਮ ਕਾਰਬੋਨੇਟ, ਸੋਡੀਅਮ ਅਲੂਮਿਨੋ ਸਿਲਿਕੇਟ ਸ਼ਾਮਲ ਕੀਤੇ ਜਾਂਦੇ ਹਨ ਜੋ ਸੀਮੈਂਟ ਬਣਾਉਣ ਵਿਚ ਵੀ ਵਰਤੇ ਜਾਂਦੇ ਹਨ. ਵਿਗਿਆਨ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ, ਇਹ ਰਸਾਇਣ ਸਰੀਰ ਵਿੱਚ ਖੂਨ ਦੀਆਂ ਨਾੜੀਆਂ ਨੂੰ ਸਖਤ ਬਣਾਉਂਦੇ ਹਨ, ਜਿਸ ਨਾਲ ਬਲਾਕ ਬਣਨ ਦੀ ਸੰਭਾਵਨਾ ਅਤੇ ਆਕਸੀਜਨ ਪ੍ਰਾਪਤ ਕਰਨ ਵਿੱਚ ਮੁਸ਼ਕਲ ਆਉਂਦੀ ਹੈ. ਜੋੜਾਂ ਦਾ ਦਰਦ ਅਤੇ ਪ੍ਰੋਸਟੇਟ ਆਦਿ ਹੁੰਦੇ ਹਨ. ਆਇਓਡੀਨ ਲੂਣ ਨੂੰ ਵਧੇਰੇ ਪਾਣੀ ਦੀ ਲੋੜ ਹੁੰਦੀ ਹੈ. 1 ਗ੍ਰਾਮ ਲੂਣ ਆਪਣੇ ਨਾਲੋਂ 23 ਗੁਣਾ ਵਧੇਰੇ ਪਾਣੀ ਕੱ .ਦਾ ਹੈ. ਇਹ ਪਾਣੀ ਸੈੱਲਾਂ ਦੇ ਪਾਣੀ ਨੂੰ ਘਟਾਉਂਦਾ ਹੈ. ਇਸ ਲਈ ਸਾਨੂੰ ਵਧੇਰੇ ਪਿਆਸ ਮਹਿਸੂਸ ਹੁੰਦੀ ਹੈ.
ਬੇਨਤੀ: ਦਵਾਈ ਦੀ ਪੰਜ ਹਜ਼ਾਰ ਸਾਲ ਪੁਰਾਣੀ ਆਯੁਰਵੈਦ ਪ੍ਰਣਾਲੀ ਵੀ ਭੋਜਨ ਵਿਚ ਸੇਂਧਾ ਦੇ ਨਮਕ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਦੀ ਸਿਫਾਰਸ਼ ਕਰਦੀ ਹੈ. ਭਾਰਤ, ਨੇਪਾਲ, ਚੀਨ, ਬੰਗਲਾਦੇਸ਼ ਅਤੇ ਪਾਕਿਸਤਾਨ ਦੇ ਭੋਜਨ ਵਿਚ ਸੇਂਧਾ ਨਮਕ ਅਤੇ ਮਸਾਲੇ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਭੋਜਨ ਵਿਚ ਕੀਤੀ ਜਾਂਦੀ ਹੈ. ਅੱਜ ਕੱਲ ਸਮੁੰਦਰ ਦੇ ਪਾਣੀ ਤੋਂ ਲੂਣ ਤਿਆਰ ਹੁੰਦਾ ਹੈ. ਜਦੋਂ ਕਿ 1960 ਵਿਆਂ ਵਿਚ ਲਾਹੌਰੀ ਲੂਣ ਦੇਸ਼ ਵਿਚ ਪਾਇਆ ਜਾਂਦਾ ਸੀ। ਇਥੋਂ ਤੱਕ ਕਿ ਇਹ ਨਮਕ ਰਾਸ਼ਨ ਦੀਆਂ ਦੁਕਾਨਾਂ ‘ਤੇ ਵੀ ਵੰਡਿਆ ਜਾਂਦਾ ਸੀ। ਇਹ ਸੁਆਦ ਦੇ ਨਾਲ ਨਾਲ ਸਿਹਤ ਲਈ ਵੀ ਫਾਇਦੇਮੰਦ ਸੀ. ਸਮੁੰਦਰੀ ਲੂਣ ਦੀ ਬਜਾਏ ਸੇਂਧਾ ਲੂਣ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਕੀਤੀ ਜਾਣੀ ਚਾਹੀਦੀ ਹੈ.

ਇਸ ਵਾਧੂ ਆਇਓਡਾਈਜ਼ਡ ਸਮੁੰਦਰੀ ਲੂਣ ਨੂੰ ਖਾਣਾ ਬੰਦ ਕਰੋ ਅਤੇ ਇਸ ਦੀ ਬਜਾਏ ਸੇਂਧਾ ਲੂਣ ਖਾਓ! ਸਮੁੰਦਰੀ ਲੂਣ ਸਿਰਫ ਆਇਓਡੀਨ ਦੇ ਕਾਰਨ ਖਾਣਾ ਸਮਝਦਾਰੀ ਨਹੀਂ ਹੈ, ਕਿਉਂਕਿ ਜਿਵੇਂ ਕਿ ਅਸੀਂ ਉੱਪਰ ਦੱਸਿਆ ਹੈ, ਆਇਓਡਾਈਨ ਹਰ ਨਮਕ ਵਿੱਚ ਹੁੰਦਾ ਹੈ, ਚੱਟਾਨ ਦੇ ਨਮਕ ਵਿੱਚ ਵੀ ਆਇਓਡੀਨ ਹੁੰਦਾ ਹੈ, ਸਿਰਫ ਫਰਕ ਇਹ ਹੈ ਕਿ ਇਸ ਚੱਟਾਨ ਦੇ ਨਮਕ ਵਿੱਚ ਕੁਦਰਤ ਦੁਆਰਾ ਬਣਾਇਆ ਆਇਓਡੀਨ ਹੁੰਦਾ ਹੈ. ਇਸ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ, ਅਸੀਂ ਆਲੂ, ਅਰਬੀ ਦੇ ਨਾਲ-ਨਾਲ ਹਰੀਆਂ ਸਬਜ਼ੀਆਂ ਤੋਂ ਵੀ ਆਇਓਡੀਨ ਪ੍ਰਾਪਤ ਕਰਦੇ ਹਾਂ

Gurbhej Singh Anandpuri
Author: Gurbhej Singh Anandpuri

ਮੁੱਖ ਸੰਪਾਦਕ

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

FOLLOW US

TRENDING NEWS

Advertisement

GOLD & SILVER PRICE