ਕਾਨਵੈਂਟ ਸਕੂਲ

15

ਕਾਨਵੇਂਟ ਸ਼ਬਦ ‘ਤੇ ਮਾਣ ਨਾ ਕਰੋ, ਸੱਚਾਈ ਨੂੰ ਸਮਝੋ. ਸਭ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਇਹ ਜਾਣਨਾ ਜ਼ਰੂਰੀ ਹੈ ਕਿ ਇਹ ਸ਼ਬਦ ਕਿੱਥੋਂ ਆਇਆ ਹੈ, ਇਸ ਲਈ ਆਓ ਆਪਾਂ ਚਾਨਣ ਪਾਵਾਂ.
???????????? #ਬ੍ਰਿਟੇਨ ਵਿੱਚ ਲਿਵ ਇਨ ਰਿਲੇਸ਼ਨਸ਼ਿਪ ਲਈ ਇੱਕ ਕਾਨੂੰਨ ਸੀ * ਇੱਕ ਮੁੰਡੇ ਅਤੇ ਕੁੜੀ ਨੂੰ ਬਿਨਾਂ ਕਿਸੇ ਵਿਆਹੁਤਾ ਰਿਸ਼ਤੇ ਦੇ ਇਕੱਠੇ ਰਹਿਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ. ਜਦੋਂ ਉਹ ਇਕੱਠੇ ਰਹਿੰਦੇ ਸਨ, ਸਰੀਰਕ ਸੰਬੰਧ ਵੀ ਬਣਦੇ ਸਨ, ਇਸ ਪ੍ਰਕਿਰਿਆ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ, ਬੱਚੇ ਵੀ ਪੈਦਾ ਹੁੰਦੇ ਸਨ, ਫਿਰ ਉਨ੍ਹਾਂ ਬੱਚਿਆਂ ਨੂੰ ਇੱਕ ਚਰਚ ਵਿੱਚ ਛੱਡ ਦਿੱਤਾ ਜਾਂਦਾ ਸੀ.
#ਹੁਣ ਬ੍ਰਿਟਿਸ਼ ਸਰਕਾਰ ਦੇ ਸਾਹਮਣੇ ਇੱਕ ਗੰਭੀਰ ਸਮੱਸਿਆ ਸੀ ਕਿ ਇਨ੍ਹਾਂ ਬੱਚਿਆਂ ਦਾ ਕੀ ਕੀਤਾ ਜਾਵੇ, ਫਿਰ ਉੱਥੋਂ ਦੀ ਸਰਕਾਰ ਨੇ ਕਾਨਵੈਂਟ ਖੋਲ੍ਹੇ, ਯਾਨੀ ਕਿ ਉਨ੍ਹਾਂ ਬੱਚਿਆਂ ਲਈ ਕਾਨਵੈਂਟ ਬਣਾਏ ਗਏ ਜੋ ਅਨਾਥ ਹੋਣ ਦੇ ਨਾਲ ਨਾਲ ਨਾਜਾਇਜ਼ ਵੀ ਹਨ।????????????

????????# ਉਨ੍ਹਾਂ ਅਨਾਥਾਂ ਅਤੇ ਨਾਜਾਇਜ਼ ਬੱਚਿਆਂ ਨੂੰ ਰਿਸ਼ਤੇ ਦਾ ਅਹਿਸਾਸ ਦਿਵਾਉਣ ਲਈ, ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਅਨਾਥ ਆਸ਼ਰਮਾਂ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਪਿਤਾ, ਇੱਕ ਮਾਂ ਅਤੇ ਇੱਕ ਭੈਣ ਨੂੰ ਨਿਯੁਕਤ ਕੀਤਾ ਕਿਉਂਕਿ ਨਾ ਤਾਂ ਉਨ੍ਹਾਂ ਬੱਚਿਆਂ ਦਾ ਕੋਈ ਜਾਇਜ਼ ਪਿਤਾ ਹੈ ਅਤੇ ਨਾ ਹੀ ਮਾਂ. ਇਸ ਲਈ ਕਾਨਵੈਂਟ ਨਾਜਾਇਜ਼ ਬੱਚਿਆਂ ਲਈ ਜਾਇਜ਼ ਬਣ ਗਿਆ. ਇੰਗਲੈਂਡ ਵਿੱਚ ਪਹਿਲਾ ਕਾਨਵੈਂਟ ਸਕੂਲ 1609 ਦੇ ਆਸ ਪਾਸ ਇੱਕ ਚਰਚ ਵਿੱਚ ਖੋਲ੍ਹਿਆ ਗਿਆ ਸੀ, ਜਿਸਦੇ ਇਤਿਹਾਸਕ ਤੱਥ ਵੀ ਮੌਜੂਦ ਹਨ ਅਤੇ ਭਾਰਤ ਵਿੱਚ ਪਹਿਲਾ ਕਾਨਵੈਂਟ ਸਕੂਲ 1842 ਵਿੱਚ ਕਲਕੱਤੇ ਵਿੱਚ ਖੋਲ੍ਹਿਆ ਗਿਆ ਸੀ। ਪਰ ਉਦੋਂ ਅਸੀਂ ਗੁਲਾਮ ਸੀ ਅਤੇ ਅੱਜ ਇੱਥੇ ਲੱਖਾਂ ਕਾਨਵੈਂਟ ਸਕੂਲ ਚੱਲ ਰਹੇ ਹਨ।????????
#ਜਦੋਂ ਕਲਕੱਤੇ ਵਿੱਚ ਪਹਿਲਾ ਕਾਨਵੈਂਟ ਸਕੂਲ ਖੋਲ੍ਹਿਆ ਗਿਆ ਸੀ, ਉਸ ਸਮੇਂ ਇਸਨੂੰ ‘ਫਰੀ ਸਕੂਲ’ ਕਿਹਾ ਜਾਂਦਾ ਸੀ, ਇਸ ਕਾਨੂੰਨ ਦੇ ਤਹਿਤ ਭਾਰਤ ਵਿੱਚ ਕਲਕੱਤਾ ਯੂਨੀਵਰਸਿਟੀ ਬਣਾਈ ਗਈ ਸੀ, ਬੰਬੇ ਯੂਨੀਵਰਸਿਟੀ ਬਣਾਈ ਗਈ ਸੀ, ਮਦਰਾਸ ਯੂਨੀਵਰਸਿਟੀ ਬਣਾਈ ਗਈ ਸੀ ਅਤੇ ਇਹ ਤਿੰਨੇ ਗੁਲਾਮੀ ਯੁੱਗ ਦੀਆਂ ਯੂਨੀਵਰਸਿਟੀਆਂ ਅੱਜ ਵੀ ਹਨ ਇਸ ਦੇਸ਼ ਵਿੱਚ.
???????? ਮੈਕੌਲੇ ਨੇ ਆਪਣੇ ਪਿਤਾ ਨੂੰ ਇੱਕ ਚਿੱਠੀ ਲਿਖੀ, ਇੱਕ ਬਹੁਤ ਮਸ਼ਹੂਰ ਚਿੱਠੀ. ਇਸ ਵਿੱਚ ਉਹ ਲਿਖਦਾ ਹੈ ਕਿ:
“ਇਹ ਕਾਨਵੈਂਟ ਸਕੂਲ ਅਜਿਹੇ ਬੱਚੇ ਪੈਦਾ ਕਰਨਗੇ ਜੋ ਦਿੱਖ ਵਿੱਚ ਭਾਰਤੀ ਹੋਣਗੇ ਪਰ ਦਿਮਾਗ ਵਿੱਚ ਅੰਗਰੇਜ਼ੀ ਹੋਣਗੇ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਆਪਣੇ ਦੇਸ਼ ਬਾਰੇ ਕੁਝ ਨਹੀਂ ਪਤਾ ਹੋਵੇਗਾ. ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਆਪਣੇ ਸੱਭਿਆਚਾਰ ਬਾਰੇ ਕੁਝ ਨਹੀਂ ਪਤਾ ਹੋਵੇਗਾ. ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਆਪਣੀਆਂ ਪਰੰਪਰਾਵਾਂ ਬਾਰੇ ਕੁਝ ਨਹੀਂ ਪਤਾ ਹੋਵੇਗਾ.
(ਅੱਜ ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਧ ਕਾਨਵੈਂਟ ਸਕੂਲ ਪੰਜਾਬ ਦੇ ਵਿੱਚ ਨੇ ਅਤੇ ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਧ ਈਸਾਈ ਵੀ ਪੰਜਾਬ ਵਿੱਚ ਬਣ ਰਹੇ ਨੇ )
ਉਹ ਆਪਣੇ ਮੁਹਾਵਰੇ ਨਹੀਂ ਜਾਣ ਸਕਣਗੇ, ਜਦੋਂ ਇਸ ਦੇਸ਼ ਵਿੱਚ ਅਜਿਹੇ ਬੱਚੇ ਹੋਣਗੇ, ਭਾਵੇਂ ਅੰਗਰੇਜ਼ ਇਸ ਦੇਸ਼ ਨੂੰ ਛੱਡ ਦੇਣ, ਅੰਗਰੇਜ਼ੀ ਇਸ ਦੇਸ਼ ਤੋਂ ਦੂਰ ਨਹੀਂ ਜਾਵੇਗੀ.
#ਉਸ ਸਮੇਂ ਲਿਖੀ ਚਿੱਠੀ ਦੀ ਸੱਚਾਈ ਹੁਣ ਇਸ ਦੇਸ਼ ਵਿੱਚ ਸਪੱਸ਼ਟ ਰੂਪ ਵਿੱਚ ਦਿਖਾਈ ਦੇ ਰਹੀ ਹੈ ਅਤੇ ਉਸ ਐਕਟ ਦੀ ਮਹਿਮਾ ਵੇਖੋ ਕਿ ਸਾਨੂੰ ਆਪਣੀ ਭਾਸ਼ਾ ਪੰਜਾਬੀ ਬੋਲਣ ਵਿੱਚ ਸ਼ਰਮ ਆਉਂਦੀ ਹੈ ਕਿ ਦੂਸਰੇ ਨਾਰਾਜ਼ ਹੋਣਗੇ.????????????
#ਪੰਜਾਬੀਆਂ ਨੂੰ ਪੰਜਾਬੀ ਬੋਲਣ ਵਿੱਚ ਸ਼ਰਮ ਮਹਿਸੂਸ ਹੁੰਦੀ ਹੈ ।ਭਾਰਤੀਆਂ ਨੂੰ ਹਿੰਦੀ ਬੋਲਣ ਚ ਸ਼ਰਮ ਮਹਿਸੂਸ ਹੁੰਦੀ #ਅਸੀਂ ਆਪਣੇ ਆਪ ਵਿੱਚ ਨੀਵੇਂ ਹੋ ਗਏ ਹਾਂ. ਦੂਜਿਆਂ ਦਾ ਕੀ ਹੋਵੇਗਾ ਜੋ ਆਪਣੀ ਭਾਸ਼ਾ ਬੋਲਣ ਵਿੱਚ ਸ਼ਰਮ ਮਹਿਸੂਸ ਕਰਦੇ ਹਨ?
#ਲੋਕ ਦਲੀਲ ਦਿੰਦੇ ਹਨ ਕਿ “ਅੰਗਰੇਜ਼ੀ ਅੰਤਰਰਾਸ਼ਟਰੀ ਭਾਸ਼ਾ ਹੈ”. ਦੁਨੀਆ ਦੇ 204 ਦੇਸ਼ ਹਨ ਅਤੇ ਸਿਰਫ 11 ਦੇਸ਼ਾਂ ਵਿੱਚ ਅੰਗਰੇਜ਼ੀ ਬੋਲੀ, ਪੜ੍ਹੀ ਅਤੇ ਸਮਝੀ ਜਾਂਦੀ ਹੈ, ਫਿਰ ਇਹ ਇੱਕ ਅੰਤਰਰਾਸ਼ਟਰੀ ਭਾਸ਼ਾ ਕਿਵੇਂ ਹੈ? ਸ਼ਬਦਾਂ ਦੇ ਲਿਹਾਜ਼ ਨਾਲ ਵੀ, ਅੰਗਰੇਜ਼ੀ ਅਮੀਰ ਨਹੀਂ ਬਲਕਿ ਇੱਕ ਸਧਾਰਨ ਭਾਸ਼ਾ ਹੈ. (ਪੰਜਾਬੀ ਵਿੱਚ ਬਹੁਤੇ ਸ਼ਬਦ ਐਸੇ ਹਨ ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਦਾ ਉਚਾਰਨ ਅੰਗਰੇਜ਼ੀ ਵਿਚ ਹੋ ਨਹੀਂ ਸਕਦਾ) #ਇਨ੍ਹਾਂ ਅੰਗਰੇਜ਼ਾਂ ਦੀ ਬਾਈਬਲ ਵੀ ਅੰਗਰੇਜ਼ੀ ਵਿੱਚ ਨਹੀਂ ਸੀ ਅਤੇ ਯਿਸੂ ਮਸੀਹ ਅੰਗਰੇਜ਼ੀ ਨਹੀਂ ਬੋਲਦਾ ਸੀ. ਯਿਸੂ ਮਸੀਹ ਦੀ ਭਾਸ਼ਾ ਅਤੇ ਬਾਈਬਲ ਦੀ ਭਾਸ਼ਾ ਅਰਾਮੀ ਸੀ. ਅਰਾਮੀ ਭਾਸ਼ਾ ਦੀ ਲਿਪੀ ਸਾਡੀ ਬੰਗਾਲੀ ਭਾਸ਼ਾ ਵਰਗੀ ਸੀ. ਸਮੇਂ ਦੇ ਨਾਲ, ਉਹ ਭਾਸ਼ਾ ਅਲੋਪ ਹੋ ਗਈ.
ਹੁਣ ਦੇਸ਼ ਵਿੱਚ ਲੋਕਾਂ ਦੀ ਮੂਰਖਤਾ ਵੇਖੋ, ਅੱਜ ਜੋ ਵੀ ਦੇਖੋ ਕਾਨਵੈਂਟ ਖੁੱਲ ਰਿਹਾ ਹੈ (ਗੁਰੂ ਨਾਨਕ ਕੌਨਵੈਂਟ ਗੁਰੂ ਹਰਗੋਬਿੰਦ ਸਾਹਿਬ ਕੌਨਵੈਂਟ ਗੁਰੂ ਗੋਬਿੰਦ ਸਿੰਘ ਕਾਨਵੈਂਟ )ਸਕੂਲ ਵਾਂਗ ਖੁੱਲ੍ਹ ਰਿਹਾ ਹੈ. ਹੁਣ ਇਨ੍ਹਾਂ ਮੂਰਖਾਂ ਨੂੰ ਕੌਣ ਕੌਣ ਸਮਝਾਵੇ ਕਿ ਸ੍ਰੀ ਗੁਰੂ ਨਾਨਕ ਦੇਵ ਸਾਹਿਬ ਜਾਂ ਸ੍ਰੀ ਗੁਰੂ ਗੋਬਿੰਦ ਸਿੰਘ ਜੀ ਦਾ ਕੌਨਵੈਂਟ ਦੇ ਨਾਲ ਕੀ ਕਾਨਵੈਂਟ ਨਾਲ ਕੀ ਸੰਬੰਧ ਹੈ?
#ਇਨ੍ਹਾਂ ਸਕੂਲਾਂ ਦੇ ਮੁਕਾਬਲੇ ਹੀ ਡਾ ਭਾਈ ਵੀਰ ਸਿੰਘ ਜੀ ਵੱਲੋਂ ਅਤੇ ਸਿਆਣੇ ਸੂਝਵਾਨ ਸਿੱਖਾਂ ਵੱਲੋਂ ਚੀਫ਼ ਖਾਲਸਾ ਦੀਵਾਨ ਬਣਾਇਆ ਗਿਆ ਸੀ ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਸ੍ਰੀ ਗੁਰੂ ਹਰਕ੍ਰਿਸ਼ਨ ਸਾਹਿਬ ਮਹਾਰਾਜ ਦੇ ਨਾਮ ਉੱਪਰ ਸਕੂਲ ਖੋਲ੍ਹੇ ਸਨ ।ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਦਾ ਮੰਤਵ ਸੀ ਕਿ ਦੁਨਿਆਵੀ ਪੜ੍ਹਾਈ ਦੇ ਨਾਲ ਨਾਲ ਸਿੱਖੀ ਸਿਧਾਂਤ ਵੀ ਬੱਚਿਆਂ ਨੂੰ ਦ੍ਰਿੜ੍ਹ ਕਰਵਾਉਣ ।

ਸ਼ੋਸ਼ਲ ਮੀਡੀਆ ਤੋਂ ਧੰਨਵਾਦ ਸਹਿਤ

Gurbhej Singh Anandpuri
Author: Gurbhej Singh Anandpuri

ਮੁੱਖ ਸੰਪਾਦਕ

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

FOLLOW US

TRENDING NEWS

Advertisement

GOLD & SILVER PRICE

× How can I help you?
Verified by MonsterInsights