Home » ਅੰਤਰਰਾਸ਼ਟਰੀ » ਕਿਉਂ ਹੋ ਰਿਹਾ ਪੰਜਾਬ ਵਿੱਚ ਈਸਾਈਅਤ ਦਾ ਬੋਲਬਾਲਾ। ਕਾਰਨ ਪ੍ਰਭਾਵ ਤੇ ਉਪਾਅ।

ਕਿਉਂ ਹੋ ਰਿਹਾ ਪੰਜਾਬ ਵਿੱਚ ਈਸਾਈਅਤ ਦਾ ਬੋਲਬਾਲਾ। ਕਾਰਨ ਪ੍ਰਭਾਵ ਤੇ ਉਪਾਅ।

50

ਪੰਜਾਬ ਚ ਇਸਾਈਅਤ ਦਾ ਫੈਲਣਾ – ਸਿੱਖਾਂ ਨੂੰ ਈਸਾਈ ਬਣਾਉਣ ਦੀ ਮੁਹਿੰਮ ਪੰਜਾਬ ਦੀ ਨੁਹਾਰ ਬਦਲ ਰਹੀ ਹੈ ਇੱਕ ਧਾਰਮਿਕ ਕਿਸਮ ਦੀ ਐਸੀ ਪ੍ਰਕਿਰਿਆ ਦੁਆਰਾ ਹੋ ਰਹੀ ਹੈ ਜਿਸ ਵਿੱਚ ਈਸਾਈ ਮੱਤ ਦਾ ਇੱਕ ਅਜੀਬ ਸੰਸਕਰਣ ਪੰਜਾਬ ਨੂੰ ਪੂਰੀ ਤਰ੍ਹਾਂ ਇੱਕ ਨਵਾਂ ਚਿਹਰਾ, ਨਵੀ ਪਹਿਚਾਣ ਦੇਣ ਲਈ ਤੇਜ਼ੀ ਨਾਲ ਫੈਲ ਰਿਹਾ ਹੈ।

ਪੰਜ ਦਰਿਆਵਾਂ ਦੀ ਧਰਤੀ ਨੂੰ ਦੁਨੀਆ ਦਾ ਚੌਥਾ ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਡਾ ਚਰਚ ਮਿਲਣ ਜਾ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਇਹ ਜਲੰਧਰ ਵਿਖੇ 2,000 ਕਰੋੜ ਰੁਪਏ ਦੀ ਲਾਗਤ ਨਾਲ ਬਣਾਇਆ ਜਾ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਸਿੱਖਾਂ ਦੀ ਰਾਜਧਾਨੀ ਅੰਮ੍ਰਿਤਸਰ ਅੱਜ 700 ਚਰਚਾਂ ਦਾ ਘਰ ਹੈ। ਸਿੱਖਾਂ ਦੀ ਮੁੱਢਲੀ ਪੰਥਕ ਸੰਸਥਾ ਸ਼੍ਰੋਮਣੀ ਗੁਰਦੁਆਰਾ ਪ੍ਰਬੰਧਕ ਕਮੇਟੀ (SGPC)- ਨੂੰ 2019 ਵਿੱਚ ਨਵੀ ਬਣੀ SCPC- ਸ਼੍ਰੋਮਣੀ ਚਰਚ ਪ੍ਰਬੰਧਕ ਕਮੇਟੀ ਦੇ ਰੂਪ ਵਿੱਚ ਟੱਕਰ ਮਿਲ ਗਈ ਹੈ।

ਸਿੱਖ ਗੁਰੂਆਂ ਦੀ ਧਰਤੀ ਚਰਚਾਂ ਲਈ ਪਨਾਹਗਾਹ ਬਣ ਗਈ ਹੈ – ਪੰਜਾਬ ਦੇ 12,000 ਪਿੰਡਾਂ ਵਿੱਚੋਂ 8,000 ਵਿੱਚ ਘਟੋ-ਘਟ ਇੱਕ ਚਰਚ ਹੈ ਜੋ ਪਿਛਲੇ ਦਸ ਸਾਲਾਂ ਵਿੱਚ ਬਣਾਇਆ ਗਿਆ ਹੈ। ਸਿੱਖ ਸ਼ਬਦਾਵਲੀ ਦੇ ਨਵੇਂ ਆਯਾਮ ਲੱਭ ਲਏ ਗਏ ਹਨ, ਚਰਚ ਦੇ ਇਕੱਠਾਂ ਨੂੰ “ਸਤਿਸੰਗ” ਕਿਹਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ, ਚਰਚ ਨੂੰ “ਗੁਰਦੁਆਰਾ”, ਉੱਥੇ ਵਰਤਾਏ ਜਾਣ ਵਾਲੇ ਭੋਜਨ ਨੂੰ “ਲੰਗਰ” ਕਿਹਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਅਤੇ ਪ੍ਰਭੂ ਯਿਸੂ ਨੂੰ “ਸਤਿਗੁਰੂ ਯਿਸੂ” ਜਾਂ “ਵਾਹਿਗੁਰੂ ਯਿਸੂ” ਕਹਿ ਸਤਿਕਾਰਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ।

ਹੈਰਾਨੀ ਦੀ ਗੱਲ ਤਾਂ ਇਹ ਹੈ ਕਿ ਇਨ੍ਹਾਂ ਨਵੇ ਕਿਸਮ ਦੇ ਮਿਸ਼ਨਰੀਆਂ ਵਿੱਚੋਂ ਕਿਸੇ ਦਾ ਵੀ ਪੰਜਾਬ ਵਿੱਚ ਪਰੰਪਰਾਗਤ ਕੈਥੋਲਿਕ ਈਸਾਈ ਮੱਤ ਨਾਲ ਕੋਈ ਲੈਣਾ-ਦੇਣਾ ਨਹੀਂ ਹੈ। ਪੰਜਾਬ ਵਿੱਚ ਬਸਤੀਵਾਦੀ ਦਿਨਾਂ ਤੋਂ ਕੈਥੋਲਿਕ ਧਰਮ ਮੌਜੂਦ ਹੈ। ਜਲੰਧਰ ਵਿੱਚ ਸੇਂਟ ਮੈਰੀਜ਼ ਕੈਥੇਡ੍ਰਲ, ਜਲੰਧਰ ਦੇ ਰੋਮਨ ਕੈਥੋਲਿਕ ਡਾਇਓਸੀਸ ਦੇ ਬਿਸ਼ਪ ਦੀ ਸੀਟ ਹੈ। ਇਸ ਦਾ ਨਿਰਮਾਣ ਵਾਈਕਰੀਏਟ ਅਪੋਸਟੋਲਿਕ ਰੇਵ. ਜੌਨ ਮੈਕਡੋਨਲ ਨੇ 1847 ਵਿੱਚ ਕੀਤਾ ਸੀ। ਕਿਸੇ ਨੂੰ ਵੀ ਕੈਥੋਲਿਕ ਧਰਮ ਜਾਂ ਦੁਨੀਆ ਦੇ ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਡੇ ਧਰਮ ਦੇ ਕਿਸੇ ਵੀ ਹੋਰ ਸੰਪਰਦਾ ਦੇ ਵਾਧੇ ਨਾਲ ਕੋਈ ਚਿੰਤਾ ਜਾਂ ਰਾਖਵਾਂਕਰਨ ਨਹੀਂ ਹੈ, ਨਾ ਹੀ ਹੋਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ।

ਪਰ ਪੰਜਾਬ ਵਿੱਚ ਜਿਸ ਨਵੇ ਕਿਸਮ ਦਾ “ਈਸਾਈ ਮੱਤ” ਫੈਲ ਰਿਹਾ ਹੈ, ਉਸ ਦੀ ਵਿਆਖਿਆ ਕਿਸੇ ਮੱਤ ਨਾਲੇ ਵੱਧ “ਫੇਥ ਹੀਲਿੰਗ ਦੀ ਬਿਪਤਾ” ਦੇ ਰੂਪ ਵਿੱਚ ਸਭ ਤੋਂ ਵਧੀਆ ਤਰੀਕੇ ਕੀਤੀ ਗਈ ਹੈ। ਇਹ ਉਹਨਾਂ ਲੋਕਾਂ ਲਈ ਵਪਾਰਕ ਮਾਡਲ ਹੈ ਜੋ ਭਾਵੇ ਜੋ ਮਰਜੀ ਕਰਨ ਪਰ ਉਹ ਇਸਾਈ ਧਰਮ ਦੇ ਪ੍ਰਤੀ ਵਫ਼ਾਦਾਰ ਹਨ ਅਤੇ ਉਸਦੇ ਲੇਬਲ ਹੇਠ ਉਹ ਕੰਮ ਵੀ ਕਰਦੇ ਹਨ।

ਪੰਜਾਬ *”ਚਮਤਕਾਰਾ ਅਤੇ ਨਿਸ਼ਚੇ ਅਧਾਰਤ ਇਲਾਜ” (Miracles and faith healing)* ਦੇ ਵਪਾਰੀਆ ਲਈ ਨਵਾਂ ਠਿਕਾਣਾ ਬਣ ਚੁਕਾ ਹੈ, ਜਿਥੇ ਲੋਕੀ ਆਪਣੀ ਕਮਾਈ ਅਤੇ ਸਿਹਤ ਦੋੋਨਾਂ ਤੋ ਠਗੇ ਜਾ ਰਹੇ ਹਨ ਅਤੇ ਧੋਖੇ ਨਾਲ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦਾ ਧਰਮ ਪਰਿਵਰਤਨ ਹੋ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਇਨ੍ਹਾਂ “ਫੇਥ ਹੀਲਰਜ” ਦੀਆਂ ਸਲਾਹਾ ਦੇ ਮਗਰ ਲਗਣ ਦੇ ਨਤੀਜੇ ਵਜੋਂ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਗੰਭੀਰ ਮੈਡੀਕਲ ਪੇਚੀਦਗੀਆਂ ਦਾ ਸਾਹਮਣਾ ਕਰਨਾ ਪੈ ਰਿਹਾ ਹੈ, ਲੋਕਾ ਅੰਦਰ, ਖਾਸ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਬੱਚਿਆਂ ਅੰਦਰ ਮੌਤ ਦੀ ਦਰ ਤੇਜ਼ੀ ਨਾਲ ਵੱਧ ਗਈ ਹੈ। ਇਨ੍ਹਾਂ ਬਦਮਾਸ਼ਾਂ ਦੀਆ ਹਰਕਤਾ ਅਤੇ ਧਰਮ ਪਰਿਵਰਤਨ ਦੇ ਲਾਲਚ ਦੇ ਚੱਲਦਿਆ ਪਰਿਵਾਰਕ ਅਤੇ ਸਮਾਜਿਕ ਵਿਘਨ ਪੈਦਾ ਹੋ ਰਿਹਾ ਹੈ ਜਿਸ ਨਾਲ ਪੰਜਾਬ ਦੀ ਸ਼ਾਂਤੀ ਅਤੇ ਸਦਭਾਵਨਾ ਦੇ ਮਾਹੋਲ ਦੇ ਖਰਾਬ ਹੋਣ ਦਾ ਖਦਸ਼ਾ ਹੈ।

ਇਹਨਾਂ ਸਮੂਹਾਂ ਦੇ ਧੋਖੇਬਾਜ਼ ਸੁਭਾਅ ਦੇ ਬਾਵਜੂਦ, ਖ਼ਤਰਾ ਤੇਜ਼ੀ ਨਾਲ ਵਧ ਰਿਹਾ ਹੈ। “ਫੇਥ ਹੀਲਰਜ਼” ਦੇ ਇਨ੍ਹਾਂ ਟੋਲਿਆਂ ਨੇ ਲੁਧਿਆਣਾ ਅਤੇ ਕਪੂਰਥਲਾ ਵਰਗੀਆਂ ਜਗ੍ਹਾਂ ‘ਤੇ ਵਿਸ਼ਾਲ ਥਾਵਾਂ ਨੂੰ ਹਾਸਲ ਕਰ ਕੇ ਵਿਕਸਤ ਕੀਤਾ ਹੈ ਜਿੱਥੇ ਹਜ਼ਾਰਾਂ ਲੋਕੀ ਸਮੇਂ-ਸਮੇਂ ‘ਤੇ ਵਿਸ਼ੇਸ਼ ਪ੍ਰਾਰਥਨਾ ਸਭਾਵਾਂ (ਮਾਸ) ਵਿੱਚ ਇਕੱਠੇ ਹੁੰਦੇ ਹਨ। ਇਹਨਾਂ ਸਮੂਹਾਂ ਦੀ “ਉਪਦੇਸ਼ਾਂ” ਅਤੇ “ਫੇਥ ਹੀਲਿੰਗ” ਦੀ ਹਜ਼ਾਰਾਂ ਵਿਡੀਓਜ਼ ਤਿਆਰ ਕੀਤੀਆਂ ਗਈਆਂ ਹਨ ਜਿਨ੍ਹਾ ਵਿੱਚ ਸੰਮੂਹਾ ਦੀ ਤਾਦਾਤ ਨੂੰ ਵਧਾਉਣ ਅਤੇ ਉਹਨਾਂ ਦੇ ਨਿੱਜੀ ਖਜਾਨੇ ਨੂੰ ਭਰਨ ਦੇ ਯਤਨਾਂ ਵਜੋਂ “ਪਾਦਰੀਆਂ” ਦੇ ਚਮਤਕਾਰ ਜਾਂ ਪ੍ਰਾਰਥਨਾ ਦੁਆਰਾ “ਚੰਗੇ ਹੋਏ” ਲੋਕਾਂ ਦੀਆਂ “ਮੰਚਨ” ਕੀਤੀ ਗਵਾਹੀਆਂ ਭਰੀਆ ਮਿਲਦੀਆ ਹਨ।

ਇਸ ਵੱਡੇ ਪੱਧਰ ਦੀ ਚਲ ਰਹੀ ਸ਼ੱਕੀ ਮੁਹਿੰਮ ਵਿੱਚ ਤਿੰਨ ਵੱਡੀ ਜੁੰਡਲੀਆ ਸ਼ਾਮਲ ਹਨ ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਅਗਵਾਈ ਪਾਦਰੀ ਗੁਰਸ਼ਰਨ ਕੌਰ ਦਿਓਲ ਦੀ ਮਾਸ “ਫੇਥ ਹੀਲਿੰਗ” ਕਰ ਰਹੀ ਹੈ ਜਿਸ ਵਿੱਚ ਉਹ ਗੁਰਦੇ ਦੀ ਪੱਥਰੀ, ਜੋੜਾਂ ਦੇ ਦਰਦ, ਪਿੱਠ ਦੇ ਦਰਦ, ਅਤੇ “ਦੁਸ਼ਟ ਆਤਮਾਵਾਂ ਦੇ ਕਬਜ਼ੇ” ਲਈ ਚਮਤਕਾਰੀ ਇਲਾਜਾਂ ਦਾ ਦਾਅਵਾ ਕਰਦੀ ਹੈ। ਉਹ ਅਤੇ ਉਸਦੇ ਪਤੀ, ਹਰਭਜਨ ਸਿੰਘ ਦਿਓਲ, ਕਪੂਰਥਲਾ ਜ਼ਿਲੇ ਦੇ ਪਿੰਡ ਖੋਜੇਵਾਲਾ ਵਿਖੇ Jesus Healing Ministry ਚਲਾਉਂਦੇ ਹਨ ਅਤੇ ਉਹਨਾਂ ਦੇ ਅਨੁਯਾਈਆਂ ਦੀ ਗਿਣਤੀ ਲੱਖਾਂ ਵਿਚ ਪਹੁੰਚ ਚੁੱਕੀ ਹੈ। ਪੰਜਾਬੀਆਂ ਅਤੇ ਸਿੱਖਾਂ ਨੂੰ ਆਪਣੇ ਘੁਟਾਲੇ ਵਿੱਚ ਫਸਾਉਣ ਲਈ ਉਹਨਾਂ ਨੇ ਆਪਣੇ ਸਿੱਖ ਨਾਂ ਰੱਖੇ ਹਨ।

ਦੂਸਰਾ ਨੰਬਰ ਤੇ “ਪੈਗੰਬਰ” ਬਰਜਿੰਦਰ ਸਿੰਘ ਦੇ Church of Glory and Wisdom ਆਉਂਦਾ ਹੈ ਜੋ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਤਨਖਾਹਾਂ ਵਿੱਚ ਵਾਧੇ ਅਤੇ ਗੰਭੀਰ ਬਿਮਾਰੀਆਂ ਦੇ ਇਲਾਜ ਦੀਆ ਚਮਤਕਾਰੀ ਅਸੀਸਾਂ ਦੇਣ ਵਿੱਚ ਮਾਹਰ ਹੈ।

ਇਸ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਅੰਕੁਰ ਨਰੂਲਾ ਦਾ “Apostle” ਹੈ, ਜੋ ਜਲੰਧਰ ਦੇ ਖਾਂਬੜਾ ਪਿੰਡ ਵਿੱਚ Church of Science and Wonders ਨਾਮੀ ਚਰਚ ਚਲਾਉਂਦਾ ਹੈ। ਉਹ ਵੀ ਹਜ਼ਾਰਾਂ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਆਪਣੇ ਤੰਦਰੁਸਤ ਕਰਵਾਉਣ ਦੇ ਜਾਲ ਵੱਲ ਖਿੱਚਦਾ ਹੈ। ਉਹ ਹੀ ਹੈ ਜੋ ਜਲੰਧਰ ਵਿਖੇ ਦੁਨੀਆ ਦਾ ਚੌਥਾ ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਡਾ ਚਰਚ ਬਣਾ ਰਿਹਾ ਹੈ।

ਇਹਨਾਂ “ਨਿਸ਼ਚੇ ਅਧਾਰਤ” (ਫੇਥ ਹੀਲਿੰਗ) ਇਲਾਜ ਦਾ ਦਾਅਵਾ ਕਰਨ ਵਾਲਿਆ ਵਿੱਚੋਂ ਕੁੱਝ ਸ਼ੱਕੀ ਅਪਰਾਧੀ ਹਨ। ਉਦਾਹਰਨ ਲਈ, ਪਾਸਟਰ ਬਰਜਿੰਦਰ ਸਿੰਘ ਨੂੰ ਬਲਾਤਕਾਰ ਦੇ ਦੋਸ਼ ਵਿੱਚ ਗ੍ਰਿਫਤਾਰ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਸੀ। ਉਸ ਉਤੇ ਕੈਂਸਰ ਦੇ ਇਲਾਜ ਦੇ ਨਾ ਉਤੇ ਪੈਸੇ ਦੀ ਧੋਖਾਧੜੀ ਕਰਨ ਦਾ ਵੀ ਦੋਸ਼ ਹੈ।

20 ਸਤੰਬਰ, 2021 ਦੇ “ਦਾ ਹਿੰਦੂ ਅਖ਼ਬਾਰ” ਨੇ ਫੇਥ ਹੀਲਿੰਗ ਨਾਮੀ ਇਸ ਬਿਪਤਾ ਦੀ ਵਿਸਥਾਰਤ ਰਿਪੋਰਟ ਛਾਪੀ ਜਿਸ ਹੱਥੋਂ ਪੰਜਾਬ ਗੁਜ਼ਰ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਰਿਪੋਰਟ ਵਿੱਚ ਕਿਹਾ ਗਿਆ ਕਿ “ਅਸੀਂ ਪਤਾ ਲਾਇਆ ਹੈ ਕਿ ਕਿਵੇਂ ਪੰਜਾਬ ਵਿੱਚ ਧਰਮ ਪਰਿਵਰਤਨ ਕਰਨ ਵਾਲੇ “ਅਪੋਸਟਲ” ਅੰਕੁਰ ਨਰੂਲਾ ਦਾ “ਧਰਮ ਕਨਵਰਸ਼ਨ” ਉਦਯੋਗ ਵੱਧ ਫੁੱਲ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਕਿਵੇ ਗੁਰਸ਼ਰਨ ਕੌਰ, ਬਲਾਤਕਾਰ ਦੇ ਦੋਸ਼ੀ “ਪੈਗੰਬਰ” ਬਰਜਿੰਦਰ ਸਿੰਘ ਆਦਿ ਨੇ ਪਛੜੀਆਂ ਜਾਤਾਂ ਦੇ ਦੱਬੇ ਕੁਚਲੇ ਸਿੱਖਾਂ ਅਤੇ ਗਰੀਬ ਹਿੰਦੂ ਵਰਗਾਂ ਨੂੰ ਲੁਭਾਉਣ ਲਈ ਜਾਅਲੀ ਚਮਤਕਾਰੀ ਇਲਾਜ, ਧੋਖੇ, ਗੈਰ-ਕਾਨੂੰਨੀ ਵਿਦੇਸ਼ੀ ਫੰਡਾਂ ਅਤੇ “ਚਾਵਲ ਦੇ ਥੈਲੇ” (ਗੈਰ-ਕਾਨੂੰਨੀ ਢੰਗ ਨਾਲ ਹਾਸਿਲ ਕੀਤੇ ਸਰਕਾਰੀ ਰਾਸ਼ਨ) ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਕਰਦਿਆ ਧਰਮ ਪਰਿਵਰਤਨ ਕਰ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਅਪਣੇ ਵਲ ਖਿਚ ਰਹੇ ਹਨ।

ਸਿੱਖਾਂ ਨੇ ਕੁਦਰਤੀ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਪੰਜਾਬ ਵਿੱਚ ਪਨਪੇ ਇਸ ਅੰਧ ਵਿਸ਼ਵਾਸ ਦੀ ਦਲਦਲ ‘ਤੇ ਚਿੰਤਾ ਪ੍ਰਗਟ ਕੀਤੀ ਹੈ। SGPC ਨੇ ਅਨੈਤਿਕ ਧਰਮ ਪਰਿਵਰਤਨ ਨੂੰ ਰੋਕਣ ਲਈ “ਘਰ ਘਰ ਅੰਦਰ ਧਰਮਸਾਲ” ਨਾਂ ਦੀ ਮੁਹਿੰਮ ਚਲਾਈ ਹੈ। ਗਲੋਬਲ ਸਿੱਖ ਕੌਂਸਲ (GSC) ਨੇ ਇਸ ਗਤੀਵਿਧੀ ਦਾ ਕਾਨੂੰਨੀ ਹੱਲ ਲੱਭਣ ਲਈ ਪੰਜਾਬ ਅੰਦਰ ਵੱਖ-ਵੱਖ ਪਾਰਟੀਆਂ ਨਾਲ ਗੱਲਬਾਤ ਕੀਤੀ ਹੈ। SGPC ਨੂੰ ਲਿਖੇ ਪੱਤਰ ਵਿੱਚ GSC ਨੇ ਅਪਣੀ ਦਲੀਲ ਦਾ ਵਿਸਥਾਰ ਨਾਲ ਵਰਣਨ ਕਰਦਿਆਂ ਲਿਖਿਆ ਹੈ ਕਿ “ਅਜਿਹੇ ਗੈਰ-ਕਾਨੂੰਨੀ ਧਰਮ ਪਰਿਵਰਤਨ ਅਤੇ ਨਾਪਾਕ “ਫੇੇਥ ਹੀਲਿੰਗ” ਸੈਸ਼ਨਾਂ ਨੂੰ ਨਿਯੰਤਰਿਤ ਕਰਨ ਅਤੇ ਰੋਕਣ ਲਈ, ਭਾਰਤ ਦੇ ਬਹੁਤ ਸਾਰੇ ਰਾਜਾਂ ਨੇ “ਧਰਮ ਦੀ ਆਜ਼ਾਦੀ ਐਕਟ” (ਜਾਂ ਆਰਡੀਨੈਂਸ) ਨਾਮਕ ਅਜਿਹੀਆਂ ਗਤੀਵਿਧੀਆਂ ਨੂੰ ਅਪਰਾਧਕ ਮੰਨਣ ਵਾਲੇ ਕਾਨੂੰਨ ਬਣਾਏ ਹਨ। ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਰਾਜਾਂ ਨੇ ਅਜਿਹੇ ਕਾਨੂੰਨ ਬਣਾਏ ਹਨ ਉਨ੍ਹਾਂ ਵਿੱਚ ਗੁਜਰਾਤ, ਤਾਮਿਲਨਾਡੂ, ਮੱਧ ਪ੍ਰਦੇਸ਼, ਉੱਤਰ ਪ੍ਰਦੇਸ਼, ਉੜੀਸਾ, ਹਿਮਾਚਲ ਪ੍ਰਦੇਸ਼, ਆਦਿ ਸ਼ਾਮਲ ਹਨ। ਇਨ੍ਹਾਂ ਰਾਜਾਂ ਵਿੱਚ, ਇਸ ਕਾਨੂੰਨ ਦੇ ਪਾਸ ਹੋਣ ਤੋਂ ਬਾਅਦ – ਅਨੈਤਿਕ ਧਰਮ ਪਰਿਵਰਤਨ ਅਤੇ ਫੇੇਥ ਹੀਲਿੰਗ ਵਾਲੇ ਮਾਮਲਿਆਂ ਵਿੱਚ ਬਹੁਤ ਗਿਰਾਵਟ ਆਈ ਹੈ”

GSC ਦੀ ਪ੍ਰਧਾਨ, ਡਾ: ਕੰਵਲਜੀਤ ਕੌਰ ਓ.ਬੀ.ਈ, ਨੇ ਦਲੀਲ ਦਿੱਤੀ ਹੈ ਕਿ ਸਿੱਖ ਅਧਿਆਤਮਿਕ ਸ਼ਬਦਾਵਲੀ ਜਿਵੇਂ ਕਿ “ਸਤਿਸੰਗ,” “ਗੁਰਦੁਆਰਾ,” “ਲੰਗਰ” ਅਤੇ “ਵਾਹਿਗੁਰੂ” ਨੂੰ ਕ੍ਰਮਵਾਰ ਆਪਣੇ ਝੁੰਡ, ਚਰਚ, ਭੋਜਨ ਅਤੇ ਜੀਸਸ ਲਈ ਵਰਤਣ ਨੂੰ ਸਿੱਖ ਧਰਮ ਅਤੇ ਇਸ ਦੇ ਅਭਿਆਸਾਂ, ਰੀਤੀ-ਰਿਵਾਜਾਂ, ਗੁਰਬਾਣੀ ਅਤੇ ਪਰੰਪਰਾਵਾਂ ਦੇ ਧਾਰਮਿਕ ਅਤੇ ਸੱਭਿਆਚਾਰਕ ਨਿਯੋਜਨ ਦੀ ਦੁਵਰਤੋ ਦੱਸਿਆ। ਇਸ ਦੁਵਰਤੋ ਦਾ ਉਦੇਸ਼ ਧਰਮ ਪਰਿਵਰਤਨ ਕਰ ਰਹੇ ਸਿੱਖਾਂ ਨੂੰ ਇਹ ਵਿਸ਼ਵਾਸ ਦਿਵਾਉਣਾ ਹੈ ਕਿ ਇਸਾਈਅਤ ਦਾ ਜੋ ਸੰਸਕਰਣ ਇਨ੍ਹਾਂ ਪਾਖੰਡੀਆਂ ਦੁਆਰਾ ਪੇਸ਼ ਕੀਤਾ ਜਾ ਰਿਹਾ ਹੈ, ਉਹ ਸਿੱਖ ਧਰਮ ਦੇ ਹੀ ਇੱਕ ਹੋਰ ਰੂਪ ਤੋਂ ਵੱਧ ਕੁੱਝ ਨਹੀ।

ਪੰਜਾਬ ਦੇ ਸਿੱਖ “ਚਮਤਕਾਰੀ ਫੇੇਥ ਹੀਲਰਜ਼” ਦੇ ਘੁਟਾਲਿਆਂ ਦਾ ਸ਼ਿਕਾਰ ਕਿਉਂ ਹੋ ਰਹੇ ਹਨ ਅਤੇ ਜਿਸ ਸੰਖਿਆ ਵਿੱਚ ਹੋ ਰਹੇ ਹਨ ਉਹ ਕਲਪਨਾ ਤੋ ਪਰੇ ਨਹੀ? ਇਸ ਦਾ ਦੋਸ਼ ਮੁੁਖ ਤੋਰ ਉਤੇ ਤਿੰਨ ਸਮੂਹਾਂ ਉਤੇ ਮੜਿਆ ਜਾ ਸਕਦਾ ਹੈ।

ਪਹਿਲਾ ਹੈ ਡੇਰਾ-ਵਾਦ-ਬਾਬੇ, ਸੰਤ ਅਤੇ ਹੋਰ ਬਨਾਰਸੀ ਠੱਗ – ਜਿਵੇਂ ਕਿ ਗੁਰੂ ਗ੍ਰੰਥ ਸਾਹਿਬ ਵਿੱਚ ਕਬੀਰ ਜੀ ਦੁਆਰਾ ਢੁਕਵਾਂ ਸਿਰਲੇਖ ਦਿੱਤਾ ਗਿਆ ਹੈ। ਇਹਨਾਂ ਲੋਕਾਂ ਨੇ ਗੁਰੂ ਨਾਨਕ ਜੀ ਦੀ ਬ੍ਰਹਮ ਅਧਿਆਤਮਿਕਤਾ ਨੂੰ ਬੁਰੀ ਤਰ੍ਹਾਂ ਭ੍ਰਿਸ਼ਟ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਅਤੇ ਕਿਵੇ ਇਸਨੂੰ ਅਪਣੇ ਇੱਕ ਨਿੱਜੀ ਵਪਾਰਕ ਲੈਣ-ਦੇਣ ਵਿੱਚ ਢਾਲਿਆ।

ਇਹ ਡੀਲ ਬੜੀ ਸਧਾਰਨ ਸੀ। ਇਨ੍ਹਾਂ ਬਦਮਾਸ਼ਾਂ ਨੇ ਧਾਰਮਿਕ ਬਾਣਾ ਪਾ ਆਮ ਸਿੱਖਾਂ ਨੂੰ ਆਪਣੇ ਡੇਰਿਆਂ ‘ਤੇ ਕੀਤੀ ਅਰਦਾਸ, ਅਖੰਡ ਪਾਠ ਅਤੇ ਹੋਰ ਰਸਮਾਂ ਦੇ ਇਵਜ ਵਿੱਚ ਚੜਾਏ ਪੈਸੇ ਦੇ ਬਦਲੇ ਇਲਾਜ, ਤਰੱਕੀਆਂ, ਮਰਦ-ਔਲਾਦ, ਵਿਦੇਸ਼ੀ ਵੀਜ਼ੇ ਅਤੇ ਹੋਰ ਬਹੁਤ ਕੁਝ ਦੁਆਉਣ ਦੇ ਵਾਅਦੇ ਦਿਤੇ। ਸੰਖੇਪ ਰੂਪ ਵਿੱਚ, ਇੱਕ ਸਦੀ ਦੇ ਅਰਸੇ ਵਿੱਚ, ਇਹਨਾਂ ਡੇਰਿਆਂ ਅਤੇ ਟਕਸਾਲੀ ਸੰਤਾਂ ਅਤੇ ਬਾਬਿਆਂ ਨੇ ਪੰਜਾਬ ਨੂੰ ਫੇੇਥ ਹੀਲਿੰਗ ਜੈਸੇ ਘੁਟਾਲਿਆ ਲਈ ਸਭ ਤੋਂ ਉਪਜਾਊ ਜ਼ਮੀਨ ਬਣਾ ਕੇ ਰੱਖ ਦਿੱਤਾ। ਇਹਨਾਂ ਅਖੌਤੀ ਸੰਤਾਂ, ਬਾਬਿਆਂ ਅਤੇ ਭਰਮਗਿਆਨੀਆਂ ਨੇ ਅੰਕੁਰ ਨਰੂਲਾ, ਗੁਰਸ਼ਰਨ ਕੌਰ, ਹਰਭਜਨ ਸਿੰਘ ਅਤੇ ਪੈਗੰਬਰ ਬਰਜਿੰਦਰ ਸਿੰਘ ਵਰਗੇ ਲੋਕਾਂ ਦੀ ਆਮਦ ਲਈ ਜ਼ਮੀਨ ਤਿਆਰ ਕਰਨ ਦਾ ਕੰਮ ਕੀਤਾ ਹੈ। ਫਰਕ ਇਨਾ ਦੋਨੇ ਧਿਰਾਂ ਵਿਚ ਸਿਰਫ ਦਾਅਵਿਆਂ ਦੇ ਪੈਮਾਨੇ ਅਤੇ ਵਿਸ਼ਾਲਤਾ ਦਾ ਹੈ। ਅਪਣੇ ਆਪ ਨੂੰ “ਰੱਬ ਦੇ ਏਜੰਟ”, “ਸੰਤਾਂ” ਅਤੇ “ਬਾਬਿਆਂ” ਵਜੋਂ ਲੇਬਲ ਕੀਤੇ ਜਾਣ ਵਿੱਚ ਖੁਸ਼ ਇਨ੍ਹਾਂ ਲੋਕਾਂ ਹਥੋ ਹਾਈਜੈਕ ਕੀਤੇ ਸਿੱਖ ਸੁਭਾਵਕ ਹੀ ਉਹਨਾਂ ਲੋਕਾਂ ਦੁਆਰਾ ਸੰਮੋਹਿਤ ਹੋਣ ਲਈ ਤਿਆਰ ਸਨ ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਆਪਣੇ ਆਪ ਨੂੰ “ਨਬੀ ਅਤੇ ਰੱਬ” ਵਜੋਂ ਪੇਸ਼ ਕੀਤਾ।

ਦੋਸ਼ ਦੇ ਦੂਜੇ ਹਿੱਸੇ ਵਿੱਚ ਸ਼੍ਰੋਮਣੀ ਕਮੇਟੀ ਆਉੰਦੀ ਹੈ। ਇਹ ਉਹ ਸੰਸਥਾ ਸੀ ਜਿਸ ਨੂੰ ਸਿੱਖੀ ਅਤੇ ਸਿੱਖਾਂ ਦੇ ਮਾਮਲਿਆਂ ਨੂੰ ਚਲਾਉਣ ਦਾ ਕੰਮ ਸੌਂਪਿਆ ਗਿਆ ਸੀ। ਸਾਲਾਨਾ ਬਜਟ ਦੇ ਨਾਲ ਜੋ ਕਿ ਕਈ ਵਾਰ ਰਾਜ ਸਰਕਾਰ ਦੇ ਬਜਟ ਨਾਲੋਂ ਵੀ ਵੱਧ ਜਾਂਦਾ ਹੈ, ਇਹ ਪੰਜਾਬ ਦੇ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਸਿੱਖਿਅਤ ਕਰਨ ਲਈ ਸਕੂਲ ਅਤੇ ਯੂਨੀਵਰਸਿਟੀਆਂ ਦਾ ਨਿਰਮਾਣ ਕਰ ਸਕਦੀ ਸੀ; ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਇਲਾਜ ਲਈ ਹਸਪਤਾਲ; ਲੋੜਵੰਦ ਕਿਸਾਨਾਂ ਲਈ ਬੈਂਕ, ਬਿਰਧ ਘਰ, ਅਨਾਥ ਆਸ਼ਰਮ, ਕਲਿਆਣ ਘਰ ਅਤੇ ਹੋਰ ਬਹੁਤ ਕੁੱਝ ਪ੍ਰਦਾਨ ਕਰ ਸਕਦੀ ਸੀ। ਪਰ ਸ਼੍ਰੋਮਣੀ ਕਮੇਟੀ ਦੀ ਸਰਪ੍ਰਸਤੀ ਹੇਠ ਕਈ ਦਹਾਈਆਂ ਤੱਕ ਅਜਿਹੀ ਇੱਕ ਵੀ ਵਸਤੂ ਨਹੀਂ ਬਣਾਈ ਗਈ। ਇਹ ਉਹ ਸੰਸਥਾ ਹੈ ਜਿਸ ਨੇ ਅੰਕੁਰ ਨਰੂਲਾਂ, ਗੁਰਸ਼ਰਨ ਕੌਰ, ਹਰਭਜਨ ਸਿੰਘ ਅਤੇ ਪੈਗੰਬਰ ਬਰਜਿੰਦਰ ਸਿੰਘਾਂ ਲਈ ਉਪਜਾਊ ਜਮੀਨ ਤਿਆਰ ਕੀਤੀ ਹੈ। ਐਸਜੀਪੀਸੀ ਲੀਡਰਸ਼ਿਪ ਦੀ ਵਿਫਲਤਾ ਅਤੇ ਗਰੀਬ ਸਿੱਖਾਂ ਦੀ ਭਲਾਈ ਲਈ ਜ਼ੀਰੋ ਚਿੰਤਾ ਨੇ ਇਨ੍ਹਾਂ ਝੂਠੇ ਰਸੂਲਾਂ ਅਤੇ ਪੈਗੰਬਰਾਂ ਨੂੰ ਆਮ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਇਲਾਜ, ਪਰੇਸ਼ਾਨੀਆ ਲਈ ਲੁਭਾਉਣ ਅਤੇ ਹੋਰ ਵੀ ਬਹੁਤ ਕੁੱਝ ਦੀ ਇਜਾਜ਼ਤ ਦਿੱਤੀ ।

ਸ਼੍ਰੋਮਣੀ ਕਮੇਟੀ ਦੀ ਮੁੱਖ ਚਿੰਤਾ ਰਾਜਨੀਤੀ ਰਹੀ ਹੈ। ਦਹਾਈਆਂ ਤੋ ਇਹ ਆਪਣੇ ਆਪ ਨੂੰ ਅਕਾਲੀ ਰਾਜਨੀਤੀ ਦੇ ਦਲਦਲ ਵਿੱਚ ਡੁੱਬੋ ਚੁਕੀ ਹੈ। ਪਿਛਲੇ 30 ਸਾਲਾਂ ਤੋਂ ਬਾਦਲਾਂ ਨੇ ਇਸ ਨੂੰ ਰਿਮੋਟ ਕੰਟਰੋਲ ਨਾਲ ਚਲਾਇਆ। 1961 ਦੇ ਸ਼ੁਰੂ ਤੋਂ ਇਸ ਦੀ ਲੀਡਰਸ਼ਿਪ ਵਿਚ ‘ਡੇਰੇ ਅਤੇ ਟਕਸਾਲੀ’ ਲੋਕਾਂ ਦੁਆਰਾ ਇੰਨੀ ਚੰਗੀ ਤਰ੍ਹਾਂ ਘੁਸਪੈਠ ਕੀਤੀ ਗਈ ਹੈ ਕਿ ਬਾਦਲਾਂ ਨੂੰ ਬਹੁਤੀ ਮਿਹਨਤ ਦੀ ਲੋੜ ਨਹੀਂ ਪਈ। ਇਹ ਉਹ ਸਾਲ ਸੀ ਜਦੋਂ ਸ਼੍ਰੋਮਣੀ ਕਮੇਟੀ ਅਤੇ ਅਕਾਲੀ ਦਲ ਦੋਵੇਂ ਹੀ ਡੇਰਾ-ਸੰਤਾਂ ਦੀ ਅਗਵਾਈ ਵਿੱਚ ਸਨ – ਇਸ ਸਾਲ ਸੰਤ ਚੰਨਣ ਸਿੰਘ ਸ਼੍ਰੋਮਣੀ ਕਮੇਟੀ ਦੇ ਪ੍ਰਧਾਨ ਬਣੇ ਸਨ, ਜਦੋਂ ਕਿ ਸੰਤ ਫਤਹਿ ਸਿੰਘ ਅਕਾਲੀ ਦਲ ਦੇ ਪ੍ਰਧਾਨ ਸਨ।

ਇਸ ਲਈ ਇਹ ਕਲਪਨਾ ਕਰਨਾ ਔਖਾ ਹੈ ਕਿ ਐਸਜੀਪੀਸੀ ਕੁਝ ਕਰ ਰਹੀ ਹੈ – ਕੁਝ ਵੀ – ਚਾਹੇ ਉਹ ਫੇਥ ਹੀਲਿੰਗ ਰੂਪੀ ਅੰਧ ਵਿਸ਼ਵਾਸ ਦੀ ਦੀ ਇਸ ਬਿਪਤਾ ਨਾਲ ਨਜਿੱਠਣ ਹੋਵੇ। ਉਨ੍ਹਾ ਦੀ “ਘਰ ਘਰ ਅੰਦਰ ਧਰਮਸਾਲ” ਨਾਮੀ ਜਵਾਬੀ ਕਾਰਜ ਯੋਜਨਾ ਇਕ ਇੱਕ ਅੱਧ-ਪੱਕਾ ਵਿਚਾਰ ਹੈ ਜਿਸ ਦੀ ਕੋਈ ਸਾਰਥਕਤਾ ਨਹੀਂ ਹੈ। ਕੀ ਕੋਈ ਐਸਜੀਪੀਸੀ ਵਾਲਿਆਂ ਨੂੰ ਦੱਸੇਗਾ ਕਿ ਅੰਕੁਰ ਨਰੂਲਾ ਅਤੇ ਪੈਗੰਬਰ ਬਰਜਿੰਦਰ ਸਿੰਘ ਆਦਿ ਪੰਜਾਬ ਦੇ ਘਰ-ਘਰ ਅੰਦਰ ਆ ਚੁੱਕੇ ਹਨ।

ਦੋਸ਼ ਦਾ ਅੰਤਮ ਹਿੱਸਾ ਅਕਾਲ ਤਖਤ (ਏ.ਟੀ) ਨੂੰ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਇਹ ਬਹਾਨਾ ਲਾਇਆ ਜਾ ਸਕਦਾ ਹੈ ਕਿ ਏ.ਟੀ ਜਥੇਦਾਰਾਂ ਨੂੰ ਜੋ ਕਿ ਐਸਜੀਪੀਸੀ ਦੇ ਤਨਖਾਹਦਾਰ ਕਰਮਚਾਰੀ ਹਨ, ਦੋਸ਼ੀ ਮੰਨਣ ਲਈ ਇੱਕ ਵੱਖਰੇ ਸਮੂਹ ਵਜੋਂ ਕਿਉਂ ਰੱਖਿਆ ਜਾ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਇਹ ਇਸ ਲਈ ਹੈ ਕਿਉਂਕਿ ਸਿੱਖੀ ਨੂੰ – ਖਾਸ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਅਗਾਂਹਵਧੂ ਸਿੱਖੀ ਦੇ ਵਿਕਾਸ ਨੂੰ ਗੰਭੀਰ ਨੁਕਸਾਨ ਪਹੁੰਚਾਇਆ ਗਿਆ ਜੋ ਬਹੁਤ ਗੰਭੀਰ, ਬੇਮਿਸਾਲ ਅਤੇ ਗਹਿਰਾ ਹੈ ਉਹ ਏ.ਟੀ ਦੁਆਰਾ ਹੀ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਜੋ ਅਜ ਵੀ ਜਾਰੀ ਹੈ। ਏ.ਟੀ ਨੇ ਆਲੋਚਨਾਤਮਕ ਅਤੇ ਅਗਾਂਹਵਧੂ ਸਿੱਖਾਂ ਦੁਆਰਾ ਲਿਖੀਆਂ ਕਿਤਾਬਾਂ ‘ਤੇ ਪਾਬੰਦੀ ਲਗਾ ਦਿੱਤੀ। ਪਹਿਲਾਂ 1993 ਵਿਚ ਡਾ: ਪਿਆਰਾ ਸਿੰਘ ਦੀ ਪੁਸਤਕ ‘ਤੇ ਪਾਬੰਦੀ ਦਾ ਮਾਮਲਾ ਸਾਹਮਣੇ ਆਇਆ, ਇਸ ਨੇ ਪੰਜਾਬ ਵਿੱਚ ਡੇਰਾਵਾਦ ਦੇ ਕੈਂਸਰ ਦਾ ਪਰਦਾਫਾਸ਼ ਕਰਨ ਵਾਲੀ ਆਵਾਜ ਨੂੰ ਖਾਮੋੋਸ਼ ਕਰ ਦੀ ਨੀਅਤ ਨਾਲ ਪੰੰਥ ਵਿਚੋ ਬਾਹਰ ਕੱਢ ਦਿੱਤਾ। ਇਹੀ ਸਿਲਸਿਲਾ ਗਿਆਨੀ ਗੁਰਬਖਸ਼ ਸਿੰਘ ਅਤੇ ਡਾ: ਹਰਜਿੰਦਰ ਸਿੰਘ ਦਿਲਗੀਰ ਦੇ ਮਾਮਲੇ ਵਿਚ ਅਗੇ ਦਿਖਾਈ ਦਿਤਾ। ਇਸੇ ਸੋੋਚ ਨੇ ਸਿੱਖੀ ਵਿੱਚ ਸੁਧਾਰ ਕਰਨ ਦੀ ਕੋਸ਼ਿਸ਼ ਕਰਨ ਵਾਲੇ ਲੋਕਾ ਨੂੰ ਪੰਥ ਵਿਚੋ ਛੇਕਣ ਦਾ ਕ੍ਰਮ ਸ਼ੁਰੂ ਕਰ ਦਿੱਤਾ। ਇਸੇ ਤਹਿਤ ਹਰਨੇਕ ਸਿੰਘ ਨੂੰ ਬਰਖ਼ਾਸਤ ਕਰਨ ਦਾ ਵੀ ਮਾਮਲਾ ਸਾਹਮਣੇ ਆਇਆ। ਇਨਾ ਹੁਣ ਗੁਰਬਾਣੀ ਵਿਦਵਾਨਾਂ ਜਿਵੇਂ ਕਿ ਥਰਮਿੰਦਰ ਸਿੰਘ ਅਤੇ ਡਾ: ਓਅੰਕਾਰ ਸਿੰਘ ‘ਤੇ ਵੀ ਨਿਸ਼ਾਨਾ ਸਾਧਿਆ ਹੈ।

ਸ਼੍ਰੋਮਣੀ ਕਮੇਟੀ ਵਾਂਗ, ਏ.ਟੀ ਉਤੇ ਵੀ ਡੇਰਾਵਾਦ ਅਤੇ ਟਕਸਾਲੀ ਵਿਚਾਰਧਾਰਾ ਲਗਭਗ ਪੂਰੀ ਤਰ੍ਹਾਂ ਘੁਸਪੈਠ ਕਰ ਚੁੱਕੀ ਹੈ। ਪਿਛਲੇ ਤਿੰਨ ਦਹਾਕਿਆਂ ਵਿੱਚ ਇਸ ਦੇ ਸਾਰੇ ਜਥੇਦਾਰ – ਪ੍ਰੋਫੈਸਰ ਮਨਜੀਤ ਸਿੰਘ ਨੂੰ ਛੱਡ ਕੇ – ਡੇਰਿਆਂ ਤੋਂ ਆਏ ਹਨ, ਡੇਰੇ ਤੋਂ ਸਿਖਲਾਈ ਪ੍ਰਾਪਤ ਜਾਂ ਡੇਰੇ ਨਾਲ ਸਬੰਧਤ ਹਨ। ਸਿੱਖਾਂ ਦੀ ਵੱਡੀ ਬਹੁਗਿਣਤੀ ਦਾ ਵਿਚਾਰ ਹੈ ਕਿ ਇਹ ਸੰਤ ਸਮਾਜ ਹੀ ਹੈ ਜੋ ਅੱਜ ਏ.ਟੀ ਚਲਾਈ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਅਸਲ ਅਰਥਾਂ ਵਿੱਚ ਏ.ਟੀ ਦੀ ਪੰਥ ਵਿਚੋ ਛੇਕਣ ਦੀ ਸ਼ਕਤੀ ਸਰੂੂਪ ਉਹ ਤਲਵਾਰ ਹੈ ਜੋ ਕਿਸੇ ਵੀ ਵਿਅਕਤੀ ਅਤੇ ਹਰ ਉਸ ਵਿਅਕਤੀ ਉੱਤੇ ਚਲਾਈ ਜਾਂਦੀ ਹੈ ਜੋ ਗੁਰੂ ਨਾਨਕ ਦੀ ਸਿੱਖੀ ਨੂੰ ਨੌਜਵਾਨ ਪੀੜ੍ਹੀ ਲਈ ਪ੍ਰਸੰਗਿਕ ਬਣਾਉਣ ਲਈ ਕੰਮ ਕਰਦਾ ਹੈ। ਡੇਰੇ ਅਤੇ ਟਕਸਾਲੀ ਲੋਕਾਂ ਦੁਆਰਾ ਪੇਸ਼ ਕੀਤੇ ਗਈ ਸਿੱਖੀ ਦੇ ਪੁਰਾਤਨ ਸੰਸਕਰਣ ਦੇ ਮੁਕਾਬਲੇ, ਈਸਾਈ ਧਰਮ ਇੱਕ ਆਧੁਨਿਕ ਵਿਕਲਪ ਜਾਪਦਾ ਹੈ।

ਯੂਹੰਨਾ (ਬਾਈਬਲ 3:16) ਕਹਿੰਦਾ ਹੈ ਕਿ “ਕਿਉਂਕਿ ਪਰਮੇਸ਼ੁਰ ਨੇ ਸੰਸਾਰ ਨੂੰ ਇੰਨਾ ਪਿਆਰ ਕੀਤਾ ਕਿ ਉਸਨੇ ਆਪਣਾ ਇੱਕਲੌਤਾ ਪੁੱਤਰ ਹੀ ਦੇ ਦਿੱਤਾ, ਤਾਂ ਜੋ, ਜੇ ਕੋਈ ਉਸ ਵਿੱਚ ਵਿਸ਼ਵਾਸ ਕਰੇ ਤਾੱ ਉਹ ਨਾਸ਼ ਨਾ ਹੋਵੇ ਪਰ ਸਦੀਵੀ ਜੀਵਨ ਪ੍ਰਾਪਤ ਕਰੇ।”

“ਰੱਬ ਨੇ ਪੰਜਾਬ ਨੂੰ ਇੰਨਾ ਪਿਆਰ ਕੀਤਾ ਹੈ ਅਤੇ ਉਹਨਾਂ ਨੂੰ “ਫੇਥ ਹੀਲਿੰਗ” ਦੇਣ ਲਈ ਰਸੂਲ ਅੰਕੁਰ ਨਰੂਲਾ ਅਤੇ ਪੈਗੰਬਰ ਬਰਜਿੰਦਰ ਸਿੰਘ ਨੂੰ ਭੇਜਿਆ”, ਇਸ ਧਾਰਨਾ ਉਤੇ ਯਕੀਨ ਕਰਨ ਲਈ ਅੰਧਵਿਸ਼ਵਾਸ ਰੂਪੀ ਇੱਕ ਵੱਡੀ ਛਾਲ ਮਾਰਣੀ ਪੈਣੀ ਹੈ।

ਦਰਅਸਲ ਸੱਚਾਈ ਇਹ ਹੈ ਕਿ ਪੰਜਾਬ ਵਿਚ ਜੋ ਕੁਝ ਹੋ ਰਿਹਾ ਹੈ, ਉਸ ਦਾ ਰੱਬ ਨੂੰ ਦੁਨੀਆਂ ਨਾਲ ਪਿਆਰ ਕਰਨ ਜਾਂ ਪੰਜਾਬ ਨੂੰ ਪਿਆਰ ਕਰਨ ਨਾਲ ਕੋਈ ਲੈਣਾ-ਦੇਣਾ ਨਹੀਂ ਹੈ। ਅਸਲ ਵਿੱਚ, ਇਸਦਾ ਰੱਬ ਨਾਲ ਵੀ ਕੋਈ ਲੈਣਾ-ਦੇਣਾ ਨਹੀਂ ਹੈ।

Gurbhej Singh Anandpuri
Author: Gurbhej Singh Anandpuri

ਮੁੱਖ ਸੰਪਾਦਕ

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

FOLLOW US

TRENDING NEWS

Advertisement

GOLD & SILVER PRICE

× How can I help you?