ਸਾਰੇ ਜਹਾਂ ਸੇ ਅੱਛਾ ….

21

ਸਾਨੂੰ ਮਜ਼ਦੂਰ ਔਰਤਾਂ ਨੂੰ ਕੁੱਖ ਕਢਵਾਉਣੀ ਪੈਂਦੀ ਹੈ, ਤਾਂ ਜੋ ਹਰ ਮਹੀਨੇ 4-5 ਦਿਨ ਦਾ ਕੰਮ ਨਾ ਛੱਡਣਾ ਪਏ ਅਤੇ ਜੇਕਰ ਬਲਾਤਕਾਰ ਹੁੰਦਾ ਹੈ ਤਾਂ ਬੱਚਾ ਵੀ ਪੈਦਾ ਨਾ ਹੋਵੇ।

ਰਿਪੋਰਟ ਮਹਾਰਾਸ਼ਟਰ ਦੇ ਬੀਡ ਜ਼ਿਲ੍ਹੇ ਦੀ ਹੈ, ਗੰਨੇ ਦੇ ਖੇਤਾਂ ਵਿੱਚ ਕੰਮ ਕਰਨ ਵਾਲੀਆਂ ਔਰਤਾਂ ਦੀ 20-30 ਸਾਲ ਦੀ ਉਮਰ ਵਿੱਚ ਬੱਚੇਦਾਨੀ ਕੱਢ ਦਿੱਤੀ ਜਾਂਦੀ ਹੈ। ਸਾਲ 2016 ਤੋਂ ਹੁਣ ਤੱਕ ‘ਚ ਇਸ ਤਰ੍ਹਾਂ 4 ਹਜ਼ਾਰ ਤੋਂ ਵੱਧ ਔਰਤਾਂ ਦੀ ਬੱਚੇਦਾਨੀ ਕੱਢੀ ਗਈ।

ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਆਪਣੇ ਕਾਰਨ ਹਨ। ਪੀਰੀਅਡਸ ਦੌਰਾਨ ਛੁੱਟੀ ਲੈਣ ‘ਤੇ ਪੈਸੇ ਕੱਟੇ ਜਾਂਦੇ ਹਨ। ਜਦੋਂ ਉਹ ਮਜ਼ਦੂਰੀ ਲਈ ਦੂਜੇ ਰਾਜ ਵਿੱਚ ਜਾਂਦੀਆਂ ਹਨ ਤਾਂ ਛੇੜਛਾੜ ਅਤੇ ਬਲਾਤਕਾਰ ਆਮ ਗੱਲ ਹੈ। ਇਸ ਤੋਂ ਛੁਟਕਾਰਾ ਪਾਉਣ ਲਈ ਓਹਨਾ ਨੇ ਬੱਚੇਦਾਨੀ ਨੂੰ ਖੁਦ ਕਢਵਾਉਣਾ ਸ਼ੁਰੂ ਕਰ ਦਿੱਤਾ। ਮਹਾਰਾਸ਼ਟਰ ਦੇ ਬੀਡ ਜਿਲ੍ਹੇ ਦੇ ਕਈ ਇਲਾਕੇ ਹੁਣ ਕੋਖ ਤੋਂ ਸੱਖਣੀਆਂ ਔਰਤਾਂ ਵਾਲੇ ਪਿੰਡ ਕਹੇ ਜਾਂਦੇ।

ਜਦੋਂ ਵਿਆਹ ਹੋਇਆ ਤਦ ਮੈਂ 14 ਸਾਲ ਦੀ ਸੀ। ਗੰਨਾ ਵੱਢਣ ਲਈ ਆਪਣੇ ਪਤੀ ਨਾਲ ਦੱਖਣ ਜਾਣਾ ਪਿਆ। ਖਾਲੀ ਖੇਤ ਵਿੱਚ ਟੀਨ ਦੀ ਝੌਂਪੜੀ। ਦਰਵਾਜ਼ੇ ਦੀ ਬਜਾਏ ਸਾੜ੍ਹੀ ਦਾ ਪਰਦਾ। ਠੇਕੇਦਾਰ ਇਸ ਨੂੰ ਉਜਾੜ ਦੇਖ ਕੇ ਆਉਂਦਾ ਸੀ ਅਤੇ ਸਾਨੂੰ ਨੋਚ ਕੇ ਚਲਾ ਜਾਂਦਾ ਸੀ। ਅਸੀਂ ਕੁਝ ਨਹੀਂ ਕਰ ਸਕਦੀਆਂ ਸੀ – ਦਿਲੋਂ ਰੋ ਵੀ ਨਹੀਂ ਸਕਦੀਆਂ। ਢਿੱਡ ਦਾ ਡਰ ਜੁਬਾਨ ਨੂੰ ਵੱਢ ਦਿੰਦਾ ਹੈ।

ਮੈਂ ਪੇਟ ਤੋਂ ਸੀ, ਸੱਤਵਾਂ ਮਹੀਨਾ ਚੱਲ ਰਿਹਾ ਸੀ, ਓਦੋਂ ਮੈਨੂੰ ਪਿੰਡ ਪਰਤਣ ਦਾ ਅਹਿਸਾਸ ਹੋਇਆ। ਜਦੋਂ ਪਤੀ ਨੇ ਠੇਕੇਦਾਰ ਨਾਲ ਗੱਲ ਕੀਤੀ ਤਾਂ ਉਸ ਨੇ ਇਨਕਾਰ ਕਰ ਦਿੱਤਾ। ਕਿਹਾ ਪਹਿਲਾਂ ਕੰਮ ਕਰੋ, ਫਿਰ ਚੱਲਦੇ ਰਹੋ। ਪਤੀ ਨੇ ਜਿੰਨੀਆਂ ਮਿੰਨਤਾਂ ਕੀਤੀਆਂ, ਓਨਾ ਹੀ ਹੰਕਾਰ ਨਾਲ ਬੋਲਿਆ। ਮੈਨੂੰ ਵੀ ਕੁੱਟਿਆ ਅਸੀਂ ਕੁਝ ਨਹੀਂ ਕਰ ਸਕੇ। ਉਥੇ ਹੀ ਰਹਿਣਾ ਪਿਆ। ਜੇ ਤੁਸੀਂ ਵਾਪਸ ਚਲੇ ਗਏ ਤਾਂ ਤੁਸੀਂ ਕੀ ਖਾਓਗੇ? ਪਿੰਡ ਵਿੱਚ ਨਾ ਤਾਂ ਕੋਈ ਖੇਤ ਹੈ ਅਤੇ ਨਾ ਹੀ ਫੈਕਟਰੀ ਹੈ।

ਅੱਠਵਾਂ ਮਹੀਨਾ ਲੱਗੇ ਹੋਣ ਕਰਕੇ ਵੀ ਰੋਜ਼ਾਨਾ 3 ਹਜ਼ਾਰ ਕਿਲੋ ਗੰਨਾ ਟਰੱਕ ਵਿੱਚ ਲੱਦਣਾ ਪੈਂਦਾ ਸੀ। ਕੱਚੀ ਲੱਕੜ ਦੀ ਪੌੜੀ ‘ਤੇ ਚੜ੍ਹਦਿਆਂ ਪੈਰਾਂ ਨਾਲੋਂ ਦਿਲ ਕੰਬਦਾ ਸੀ। ਹੁਣ ਸਾਰੀ ਪਰੇਸ਼ਾਨੀ ਖਤਮ ਹੋ ਗਈ ਹੈ! 30 ਸਾਲ ਦੀ ਉਮਰ ਵਿੱਚ, ਬੱਚੇਦਾਨੀ ਨੂੰ ਹਟਾ ਦਿੱਤਾ ਗਿਆ ਸੀ, ਕੋਈ ਮਾਹਵਾਰੀ ਨਹੀਂ ਹੋਵੇਗੀ ਅਤੇ ਬੱਚਾ ਹੋਣ ਦਾ ਕੋਈ ਡਰ ਨਹੀਂ ਹੋਵੇਗਾ!

ਸਮਾਜ ਸੇਵੀ ਮਨੀਸ਼ਾ ਸੀਤਾਰਾਮ ਘੁਲੇ ਕਹਿੰਦੀ ਹੈ- ਅਜਿਹਾ ਅੱਜ ਕੱਲ ਆਮ ਹੁੰਦਾ ਹੈ। ਗੰਨੇ ਦੇ ਖੇਤਾਂ ਵਿੱਚ ਕੰਮ ਕਰਦੇ ਸਮੇਂ ਕਈ ਔਰਤਾਂ ਨਾਲ ਕਈ ਵਾਰ ਬਲਾਤਕਾਰ ਹੁੰਦਾ ਹੈ ਪਰ ਉਹ ਆਪਣੇ ਪਤੀ ਨੂੰ ਦੱਸ ਵੀ ਨਹੀਂ ਸਕਦੀਆਂ। ਓਹਨਾ ਨੂੰ ਡਰ ਹੈ ਕਿ ਉਸ ਦਾ ਪਤੀ ਉਸ ‘ਤੇ ਦੋਸ਼ ਲਗਾਏਗਾ।

ਕਈਆਂ ਨਾਲ ਅਜਿਹਾ ਹੀ ਹੋਇਆ ਹੈ। ਹੁਣ ਔਰਤਾਂ ਚੁੱਪ ਰਹਿੰਦੀਆਂ ਹਨ। ਬੱਚੇਦਾਨੀ ਨੂੰ ਕੱਢਣ ਦਾ ਇਹ ਵੀ ਇੱਕ ਵੱਡਾ ਕਾਰਨ ਹੈ। ਬੱਚਾ ਹੋਣ ਦਾ ਡਰ ਖਤਮ ਹੋ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਪੀਰੀਅਡਸ ਦੀ ਪਰੇਸ਼ਾਨੀ ਦੂਰ ਹੋ ਜਾਂਦੀ ਹੈ। ਇਹ ਵੱਖਰੀ ਗੱਲ ਹੈ ਕਿ ਇਸ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਨਵੇਂ ਦਰਦ ਸ਼ੁਰੂ ਹੋ ਜਾਂਦੇ ਹਨ – ਉਮਰ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਉਮਰ ਲੰਘ ਜਾਣ ਦਾ ਡਰ।

_________The Naked God ਤੋਂ ਧੰਨਵਾਦ ਸਹਿਤ

Gurbhej Singh Anandpuri
Author: Gurbhej Singh Anandpuri

ਮੁੱਖ ਸੰਪਾਦਕ

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

FOLLOW US

TRENDING NEWS

Advertisement

GOLD & SILVER PRICE

× How can I help you?